Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Basi lililokuwa likisafiri kutoka Zimbabwe lilipoteza udhibiti na kupinduka katika jimbo la Limpopo, kaskazini mashariki mwa Afrika Kusini, na kuua watu kumi na kwa jeruhi wengine thelathini na watano. Wizara ya usafiri nchini humo imesema leo Jumatano wanaume watano na wanawake watano ambao wanaoripotiwa ni raia wa kigeni walikuwa njiani kuelekea Johannesburg wakati ajali hiyo ilipotokea Jumanne usiku. Serikali imesema katika taarifa Gari lilipita juu ya mzunguko likiwa katika mwendo wa kasi na kupoteza udhibiti na kupinduka, kuua na kujeruhi abiria wake katika ajali hiyo, taarifa ilieleza. Kulingana na mamlaka, dereva huyo alikuwa mgeni katika kazi yake na hakuwa anafahamu mazingira. Abiria waliojeruhiwa walipelekwa katika hospitali za eneo hilo. Afrika Kusini ina moja ya mitandao ya barabara iliyoendelea zaidi barani Afrika, lakini pia ipo katika rekodi mbaya sana ya usalama barabarani, kwa kiasi kutokana na kuendesha gari kizembe na magari yasiyo na viwango vya kutembea barabarani. Katika ajali mbaya zaidi ya barabarani nchini Afrika Kusini mwaka huu, watu 45 walikufa wakati wakielekea kwenye hafla ya kidini hapo mwezi Machi, wakati basi lao lilipotumbukia kwenye daraja kaskazini mwa nchi hiyo. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi walikutana kwa siku ya pili mjini Beijing leo Jumatano na kufanya mazungumzo yaliyogusa suala likiwemo uwezekano wa mkutano kati ya wakuu wa nchi hizo mbili na mivutano katika South China Sea. Pande zote mbili zimesema mazungumzo hayo yalikuwa ya wazi, yenye nguvu na yenye kujenga huku shirika la habari la serikali la Shinhua likimnukuu Wang akisema kuwa ni muhimu kwa kuendeleza uhusiano wa China na Marekani katika njia sahihi na hilo liko kwa viongozi hao wawili. Wawili hao walijadili mipango ya mazungumzo ya ngazi ya juu kwa viongozi katika wiki zijazo kulingana na taarifa kutoka White House. Shirika la habari la Shinhua limesema kuwa wawili hao pia walijadili uwezekano wa kufanyika kwa mkutano kati ya rais wa Marekani Joe Biden na rais wa China Shi Jinping. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Majeshi ya Israel yalifanya mashambulizi ya anga hii leo Jumatano katika eneo linalokaliwa kimabavu huko Ukingo wa Magharibi na kusababisha vifo vya watu tisa. Jeshi la Israel limeripoti kufanya oparesheni za kukabiliana na ugaidi katika mji wa Jenin, Tulkar na eneo la kambi ya wakimbizi ya Alfara na kuwaua jumla ya wanamgambo tisa. Shirika la Mwezi Mwekundu la Palestina limesema limesafirisha miili ya watu tisa kutoka maeneo hayo, pamoja na watu wengine kumi na watatu waliojeruhiwa katika mashambulizi hayo ya Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Israel, Israel Katz, amesema kwenye mtandao wa X hii leo kwamba Israel lazima ishughulikie kitisho cha ugaidi katika Ukingo wa Magharibi kama ilivyo katika Ukanda wa Ghaza, na kuishutumu Iran kwa kufadhili na kuwapa silaha wanamgambo katika Ukingo wa Magharibi na vikosi vya Ukraine vilitumia ndege zisizokuwa na rubani drone, leo Jumatano, kulenga maeneo kadhaa ya kusini magharibi mwa Rusia, ikiwemo mojawapo ambalo lilisababisha moto katika ghala ya mafuta huko Rostov. Vasili Golubev, gavana wa mkoa wa Rostov, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba wafanyakazi wazima moto walifanya kazi ya kuzima moto na kwamba hakuna vifo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msozaji popote pale ulipo, tunamulika habari kwa undani zaidi, tukipakua na kushambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi. Na leo katika sehemu ya kwanza kwa undani, tunamulika huko nchini Kenya ambako rais William Ruto ameagiza Wizara ya Utumishi wa Umma kutoa mafunzo ya bunduki kwa vijana wa huduma wa taifa NYS, au National Youth Service iliyosaidia katika ulinzi wa taifa wanapohitajika. Awali vijana hao wa NYS wakipata mafunzo ya kijeshi, lakini hakukuwa na matumizi ya bunduki. Na katika sehemu ya pili tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambao kundi la M23 limeanza tena mapigano na jeshi la serikali, huku wakivunja sitisho la mapigano ya Angola inayokaribisha ni Sandey Shomari, karibu katika sehemu ya kwanza ya kwa undani. Huko nchini Kenya, Rais William Ruto ameagiza wizara ya utumishi wa umma kutoa mafunzo ya bunduki kwa vijana wa huduma kwa taifa NYS au National Youth Service ili wasaidie katika ulinzi wa taifa wanapohitajika. Awali vijana hao wa NYS walikuwa wakipata mafunzo ya kijeshi, lakini hakukuwa na matumizi ya bunduki. Kutoka studio za Mombasa tunaungana na wenzetu Salma Muhamed na Amina Chombo. Mapema wiki hii Rais William Ruto aliagiza kwamba vijana wa huduma kwa taifa maarufu kama NYS wapewe kozi ya kimsingi ya utumizi wa bunduki ili kuwatayarisha kulinda nchi ya Kenya hitaji linapotokea. Aliagiza wizara husika, haswa zile za mambo ya ndani na ulinzi, kuhakikisha kuwa mafunzo kwa vijana wa NYS walioajiriwa yanajumuisha kozi ya kimsingi ya bunduki na kuhakikisha kuwa wako tayari kulinda nchi hitaji linapotokea. Serikali itaongeza idadi ya vijana hawa wa NYS kufikia idadi ya elfu ishirini katika uandikishaji ujao, ili kuongeza ufikiaji na ushirikishwaji wa programu hiyo mpya. Rais aliagiza mashirika ya usalama kuwapa wahitimu wa NYS kipaumbele wakati wa kuajiri, akisema wameonyesha nidhamu na uwezo wao katika mafunzo ya kijeshi yanayovutia. Rais aliyasema haya wakati wa hafla ya kufuzu kwa vijana hao takriban elfu kumi na nne. Shirika la huduma kwa vijana ama NYAS ni shirika ambalo lilianzishwa tangu mwaka 1964 na lengo ilikuwa ni kuwafunza vijana mambo muhimu ya kitaifa. Katika mafunzo yao ya takriban miezi sita vijana hao hupokea mafunzo ya msingi ya kijeshi ambayo yanawapa fursa ya kuwa wazalendo, kuwa na maadili, uaminifu, wajibu na huduma kwa taifa. Kabla ya mwisho wa mwaka 1980, ilikuwa lazima kwa kila kijana kujiunga na huduma hiyo kabla ya kujiunga na chuo kikuu, lakini kwa sasa makurutu wanaojiunga na shirika hilo wanafanya hilo kwa kujitolea na wengi wana pata mafunzo ya ufundi ama kujiunga na majeshi ya ulinzi. Miongoni mwa shughuli nyingine ambazo wanazifanya baada ya kutekeleza mafunzo yao ni pamoja na usalama wa umma, kushiriki na wadau mbalimbali katika kudhibiti e, trafiki na pia mpango wa uboreshaji wa vitongoji duni jijini. Agizo la Rais Ruto la kuwapa mafunzo vijana hawa wa NYS linakuja wakati ambapo kuna wasiwasi kuhusu usalama wa taifa na haja ya kujitayarisha kwa vitisho mbalimbali, na kuwapa vijana hawa wanachama wa NYS mafunzo haya kimsingi kuna lenga kuimarisha na kuwatayarisha kusaidia katika shughuli za usalama na kuchangia kudumisha amani na utulivu. Zaidi ya hayo, hatua hii inalingana na juhudi pana za kuwajumuisha vijana wa NYS waliohitimu katika mashirika ya usalama, kuwapa ujuzi muhimu na fursa za ajira. Hili pia ni katika kumb... hili pia ni katika mbinu za umakini wa kushughulikia changamoto za usalama na kuhakikisha kwamba vijana wamejitayarisha kuchukua jukumu muhimu katika ulinzi wa taifa. Tumezungumza na mchanganuzi wa masuala ya usalama Bwana Murshid Abdallah, na hapa anazungumzia maoni yake kuhusiana na agizo hilo. Lazima tuangalie katiba inasema nini. Kama vitengo vya usalama si usaidizi, ni Kenya Defence Forces, National Intelligence Service na National Police Service. Tukisema tunawapa hawa vijana wa National Youth Service, training ambayo ya kutumia silaha haiwezekani kuwa itakuwa ni training bila ya kuwapatia silaha kama kutekeleza kazi zao za kikawaida, na tusipokuwa carefully itakuwa ni kama tunawapa wao majukumu ya kufanya kazi kama National Police Service bila ya kuwawekea vikwazo fulani ambavyo vimewekwa kwenye operation za National Police Service. Hilo ndilo tatizo moja kubwa sana ambalo naliona. Ikiwa tunataka kutransform National Youth service iwe ni kama conventional, uh, mechanism za kutengeza masala ya security. Na unadhani kwamba mpango huu utakuwa na athari gani hasa katika usalama wa taifa, ikiwa tuko na shida ya usalama Kenya? lakini naona Kenya kuko shwari, kuna threats zozote? Then what we need to do sisi kama wananchi, kama serikali, ni kuongeza idadi ya maafisa wa polisi. Tuwaongeze, wawe under proper training, wawe under proper control, kama ilivyoagiziwa kwenye katiba. Na ukumbuke kwamba idara ya National Youth Service ni idara moja tu iko chini ya wizara fulani na wizara ziko chini ya mamlaka ya ya mheshimiwa rais. Shida ni kwamba ikiwa tutafanya uh, national police service, tayari national police service imewekewa vikwazo vya kikatiba na kwamba ni service ambayo ina operate independently na hiyo imehifadhiwa ndani ya katiba. Sasa ile aspect ya independent control ya polisi inaambatana na maagizo ya kikatiba lakini ikiwa ni idara maalum ya kiserikali iliko chini ya uongozi wa waziri, na waziri ni part of the cabinet, part of the executive, basi hapo tunaona kwamba itakuwa kuna utata kidogo, kumaanisha kwamba tuna vitengo kama vile National Police Service Commission alafu kuna Independent Policing Oversight Authority ambao majukumu yake makubwa ni kuhakikisha kwamba idara kama hii ina perform with respect to haki za Wakenya. Sasa tusipokuwa na idara ya security ambayo imefungamana na vikwazo kama hivi, inaweza kuondoa that kind of civilian oversight. Na vile vile nataka tukumbuke kwamba idara ya polisi iko under the independent control ya Inspector General, pia kwamba imehakikishwa kwamba haiko chini ya kontrol ya moja kwa moja na the executive branch of the government kama hivi ilivyowekwa. National Youth Service ifanya jambo kama hili, ambapo bila shaka rais ameliona lina busara na linaweza kufanya vizuri. Tuzingatie vikwazo ama mwelekezo uliomo kwenye katiba, na vile vile, vile kuwe na very broad public participation, maanake uweze kufanya maamuzi ndani ya nchi yetu hii leo bila ya kuwa broad public participation, na na ukishapata maoni ya washikadau tofauti tofauti, basi unaweza fanya jambo lile lile kwa njia ya usawa ambao wa haitaleta wasiwasi wasi kwa watu. Ni sauti yake Murshid Abdalla ambaye ni mtaalam wa masuala ya kiusalama nchini Kenya. Agizo la rais limezua gumzo pia katika mitandao ya kijamii hasa katika mtandao wa X. Seneta Richard Onyoka amesema kwamba Rais William Ruto anafaa kutoa sababu kwa nini anataka NYS wapewe silaha na vilevile vile akamtaka rais kuhakikisha kwamba anafanya uchambuzi wa kina kuhusiana na swala la NYS kupewa silaha, akisema lazima kulikuwa na sababu kwa nini tangu awali mtaala wao hauku idhinisha wao kupewa silaha ama kupewa mafunzo ya silaha. Okia Mutata vile vilevile seneta katika mtandao wa X akisema kwamba ni amewataka Wakenya kukataa kabisa mafunzo hayo ya bunduki kwa NYS. Mbali na maseneta hao vilevile, wanaharakati pia wamekuwa na mengi kuhusiana na agizo hilo, na hapa ni Salma Hamedi kutoka shirika la Haki Afrika. Hili pendekezo ambalo ameweza kulitoa rais ni jambo ambalo sisi wenyewe tunaona kuwa halijakali kanukuliwa, likanukuliwa kwa kina na vilevile pia likatizamwa katika mtazamo ambapo tunajua kuwa wale ambao tayari wako na silaha wanahitaji mafunzo ili waweze kuzitumia hizi silaha zinavyostahiki na vile vile pia kuziheshimu na kuweza kuzifanyia kazi vile inavyostahiki. Kwa hivyo sisi, kama wanaharakati, tunalipinga hili swala na tunataka rais awe mwangalifu tunapozungumzia masuala ya idara ya usalama. Ukiangalia hata hivi juzi, wakati kulipokuwa na maandamano, tuliona mapolisi kadhaa ambao waliweza kufyatulia risasi uh, waandamanaji na kuweza kuwaua. So tunapochukua uh, uh, kundi jipya na kuweza kuwakabidhi silaha ni kuwaambia kwamba hata nyinyi pia mnaweza kuelekea mkondo huo huo ambao wenzenu wamekuwa wakiutumia na kuufuata bila kuchukuliwa sheria na hatua za kisheria. Tunakumbuka kwamba mwaka huu tuliona idara ya KWS ama ile ya kulinda wanyamapori wakichukua uh, mamia ya vijana wa NYS kujiunga na uh, shirika lile la huduma kwa wanyamapori. Je, huoni kwamba mafunzo haya yatakuwa mwafaka kwa vijana wale ambao watakuwa wamepata fursa katika vitengo vya usalama? Kitu angalia kwa upande mmoja, sawa, kwa wale ambao watakuwa wanafanya kazi inavyostahiki, itakuwa imekuwa ni msaada kwao, lakini vilevile pia tujue, kati ya wale wale ambao watakuwa wameingizwa katika idara kama hii, wengi wao itakuwa wamekwenda pale na nia, mawazo na malengo tofauti, ambapo pia wanaweza kutumia eh, ilmu hii ni kwa njia isiyo stahiki. Tunajua pia kwamba hivi sasa kumekuwa na kesi za hawa wa vitengo vingine vya usalama ambao hawako under IPOA ama chini ya ulinzi wa IPOA, kuwa hakuna kitengo ambacho kinawapatia oversight, ili wanapofanya makosa waweze kushtakiwa. Na tunapokwenda kuongeza Uh, vi, vitengo ama tunapoongeza maskari wengine waweze kujoin katika vitengo kama hivyo, ni kuzidi kuongeza lile donda sugu ambalo lipo pale bila kuangalia ni vipi tunaweza kulitibu na pia kuhakikisha kuwa haki ya kila mwananchi iki include, ama ikizingatiwa iki na haki ya hawa hawa walinda usalama pia ikizingatiwa iki, na vilevile pia ikiheshimiwa kama vile katiba inavyotufunza na pia hizi police act zinavyotuelekeza. Kuna wanaosema kwamba harakati hizi za Rais William Ruto ni kujitayarisha na mwaka elfu mbili ishirini na saba lakini vilevile vile tunaona kwamba kunao maafisa wa polisi ambao walikwenda kikazi katika taifa la Haiti. Je, hili litakuwa ni kisiasa ama ni kwa ajili ya usalama wa taifa, hasa anapoangalia baadhi ya vitengo vya usalama vinatumika katika mataifa mengine? Tunaelewafika kwamba hii Kenya yetu yenyewe tuna magaidi ambayo tunafaa kupambana nao kama vile Malshabab. Kama sasa hivi Lamu tumeona kuwa kuna vijana wanatiana visu, lakini rais haangazii masuala hayo ya nchi yake ya utovu wa usalama, na kuhakikisha kuwa tumepata usalama wa kutosha, bali yeye anaangalia vipi tunaweza kutuma vitengo vya usalama kule Haiti kulinda usalama wa nje. Kwa hivyo tunavyoangalia, ni kwamba priorities za rais wetu ni different na anything is possible katika homework ambayo, mimi, katika hii era ambayo tuko nayo sasa, na si ajabu tukisema kuwa iwajitayarisha kwa 2027 kwa sababu pia hatujui lengo lake ni lipi kwa yale mambo anayoyafanya, kwa sababu mengi, mengi yao anayoyafanya hayaingia akilini kama sisi wananchi tukiangalia pale nchi yetu ilipo hivi sasa. Salma Hemed kutoka shirika la Haki Afrika akitutamatishia kipindi hichi cha Kwa Undani kutoka Mombasa. Tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Asante sana Salma Mohamed na Amina chombo sehemu sehemu katika sehemu hiyo ya kwanza. Sasa basi, moja kwa moja tuelekea katika sehemu ya pili, ambapo sehemu hii ya pili tutamulika mapigano yaliyozuka tena huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba mapigano hayo hayakutakiwa kuwepo kutokana na sitisho la mapigano ambayo lilifanyika kule Angola. Lakini ni ukiukaji wa upande wa M23 au jeshi la Kongo? Nini ambacho kinaendelea? Mapigano mapya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yalitokea wakati siku ya mwishoni mwa juma karibu na mji wenye wakazi wengi wa jimbo la Kivu Kaskazini, ambako waasi wanaendesha shughuli zao. Jeshi lilisema m 23 waliteka mji wa Kirumba, ambacho hichi ni kitovu cha kiuchumi katika eneo la Lubero kule Kongo, na mwishoni pia waliteka mji jirani wa Kanyabayonga, lakini upande wa kundi la M23 kupitia msemaji wao Wili Ngoma walisema kwamba vikosi vya serikali vilishambulia maeneo kadhaa ya waasi hao karibu na Kirumba hiyo mapema Jumapili na kwama mapigano hayo yalikuwa yakiendelea. Jeshi kwa upande wake waliripoti kwamba M23 katika vijiji vya takriban kilomita zaidi ya kumi kutoka Kirumba, eneo la Kikuvo. Sasa, kwa nini mapigano haya yameendelea? Julai thelathini anga ilitangaza sitisho la mapigano kati ya hawa wapiganaji, lakini kwa muda mrefu kama tunafahamu, Kinshasa imekuwa ikishutumu Kigali kwamba inaunga mkono wapiganaji wa M23 ambao wanaendesha shughuli zao huko mashariki mwa Congo, lakini tuhuma ambazo Rwanda inazikanusha. Lakini yote haya yanakuja wakati tayari kulikuwa na sitisho la mapigano. Je, ni kwa nini haya yanatokea? Basi tunaungana na mchambuzi Sami Ruhuza eh, kutoka nchini Tanzania. Sami, umefuatilia siasa za kikanda huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pengine haya yanaendelea kutokea mpaka kufikia hapa, inakuwaje, na tayari kulikuwa na sitisho la mapigano kati ya makundi haya na jeshi la serikali? Sami Ruhuza asante ha, sana kwa uh, kuwa nami. Ni kwamba hali kule kidogo inawezekana ngumu kurejea katika hali yake kutokana na uh, nafikiri mlengwa kutoguswa katika kutatua tatizo. Maanake ni nini? Ni kwamba serikali ya Congo inalenga kwamba mlengwa anayefanya uchokozi ni Rwanda. Rwanda anasema serikali ya Kongo idili yenyewe kwa yenyewe na watu wake. Anapokuja kwenye makubaliano na na na M23, maana yake ni kwamba anataka kuonyesha kwamba anakubaliana hali ni ni wenyewe kwa wenyewe kwa adili nao. Sasa anapokuja kwenye hilo alafu hapo hapo tena anasema labda Hawa Rwanda wanawasaidia hawa M23 kwa maana hiyo ni kwamba bado hajaweza kufikia akili ya kutulia kwamba tatizo liko wapi. Angejua tatizo lilipo, then angeweza kukabiliana na tatizo, sababu hawa M23 hawajaanza leo na bado wapo. Sasa hali ikiendelea hivyo, itakuwa kila siku watakuwa wanasaini saini makubaliano ya kusitisha, lakini anakuwa ni kusaini tu lakini mapambano yataendelea kuwepo tu. Inabidi kwanza kujua hawa M23 wanataka nini, nia yao ni nini? Kwa sababu kama wao nia yao ingekuwa ni kupindua serikali then wangeshafanya hivyo siku nyingi tu, sababu tunakumbuka kabila alivyoingia madarakani wakati ule kumpindua Mobutu alienda moja kwa moja mpaka akaingia ikulu akapindua. Hawa wamekuwa kila siku ni kama uh, jeshi la kupambania eneo fulani. So, lazima kwanza akubaliane nao, wakae nao chini, wakubaliane kwamba ninyi mnataka nini, then vile ambavyo vinawezekana viwezekane, ili waweze kutatua tatizo wao kwa wao, ili tatizo liweze kuondoka. Lakini akiwachukulia tu kama hawa ni waasi ni wa kupiga watu wakupiga watu wa kuondoka watu wa kusaidiwa na Rwanda watu wa kufanya nini, hatafikia mwafaka hata siku moja. It lakini pia ni... lakini pia um, umeona uh, Sami kwamba jeshi la Afrika Mashariki lishajaribu uh, MONUSCO wako pale kwa muda mrefu uh, na sasa ndio hivi imekuja kukaa na Angola kuingia kwenye masitisho ya mapigano na kuweka haya mazungumzo, lakini bado inakuwa ni changamoto. Sasa hii Afrika Mashariki imeshindwa kabisa kufanikisha jambo hili, na pengine nini ambacho wewe unakiona zaidi hapa ambacho kinaweza kasaidia. Unajua, umesema mazungumzo wakae nao, lakini naonekana Kongo hawataki kufanya hivyo. Tatizo ndio hiyo kwamba kila mtu pale ni mbabe. Unajua yaani, uh, Kongo ni kubwa sana. Mungu amewajalia madini na kila kitu, utajiri wote wa dunia huko Kongo wote. Ile nchi ingekuwa imetulia ile nchi inaweza ikaendesha dunia nzima, lakini sasa kwa sababu ya wao kuto kukosa muunganiko wa Kongo wa uye kukosa muunganiko na mali alizo nazo, then watu wote sasa wanajaribu, kila anayepata fursa ya kuingia Kongo basi achote kilichopo Kongo. Yaani ni kama kichwa cha mwendawazimu, kila mtu anajifunza kunyoa. Naona na, na watu wapo tu sasa, pale Kongo ni kama kichwa cha mwendawazimu, yoyote yule anayepata fursa anataka kuitumia inavyotakiwa, lakini wangekuwa na umoja wao wa kuijenga Kongo yao wakatulia kwa Kongo yao, Kongo hiyo ingesaidia. Na kushukuru Kasa... sana, Sami Ruhuza, muda nao unatukimbia vile vile. Basi tunaye balozi uh, Paul Cargat, mchambuzi wa masuala ya diplomasia kutoka chuo cha Moi. Kwa upande wako, Afrika Mashariki imeshindwa kabisa kufanya jambo hili? Tuambie balozi, jumuiya ya Afrika, mash, Afrika Mashariki ime, Inachangia sasa, kwa kwa kutoa wanajeshi wa Kenya wataenda kuwa na ile monesco. Alafu nafikiri uh, viongozi wa Afrika Mashariki pia watakutana diliana hali hiyo, kwa sababu ni ile kutoelewana uh, kati ya uh, serikali ya Rwanda na Burundi eh, Rwanda na aay uh, inachangia shi, shida hii so, sasa pengine Umoja wa Mataifa labda i, ijaribu pia kuweka msukumo ili hawa watu wa uh, serikali ya uh, DRC na Rwanda wapate kukaa chini na kwa mazungumzo. Hiyo ndio ambayo pengine wengi wangependa kuona. Lakini kama unafahamu balozi, hivi karibuni baada ya hawa jamaa wa M23 kuamua kurudi kwenye meza ya mapigano, wa msemaji wao walizungumza kwamba ni kama vile wanalazimishwa kuingia kwenye haya mapigano, si wao tu wametaka. Pengine hilo wewe kama mchambuzi wa masuala haya unalipokea vipi? Sidhani si kuna mtu ana ama kikundi ambacho inaweza kulazimishwa uh, kwa sababu vita, vita kwa kawaida ni kitu kibaya na tungetarajia kwamba wote wajue ina madhara yake, kwa nchi, kwa jamii na kwa uh, sehemu hii yote ya Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Na pengine, Balozi, umeshakaa kwenye vikao vingi vya usuluhishi na umeona mengi kupitia kundi hili la M ishirini na tatu, kupitia hatua nyingi za kutaka mapigano yasitishwe mpaka Angola wakaingia yes. kwenye suala hili la kutafuta suluhu, kwa nini mfupa huu unakuwa mgumu sana tofauti na maeneo mengine? Au hii hasa ni kwa nini? E, swala la Kongo limekuwa zito kwa, jem, kwa eneo zima la Afrika ya mashariki kutafuta suluhu? Kama unavyojua, uh, matatizo ya Kongo ilianza mwaka uh, wa 65 wakati Lumumba na wenzake waliwawa wali makawa kwa vita na nini, na ni kwa sababu ya rasilimali za Kongo na kila wakati kuna kikundi ambayo inahitaji kipande fulani cha Kongo, rasilimali fulani ya Kongo, na hawa wanatoka nchi ya kontinenti na ndani ya, ya kontinenti ya Afrika. Ndio hiyo mvutano na, na kwa kila wakati uh, kuna kikundi a um, um, kikundi cha watu ambao wanashirikiana na watu fulani ama nchi fulani ku, kujaribu ku, ku kupata hiyo rasilimali, so ndio imekuwa ngumu. Alafu nchi yenyewe ni kubwa uh, mambo ya uh, barabara, mambo ya vitu vingi ya serikali hasijafikia kwa uzuri upande mwingine. Kwa hivyo inakuwa nchi ambayo haina uh, haina uh, njia haina vitu vingi ambayo inaweza kufikia watu ama kueleza watu athari uh, za za vita. Shukran sana balozi Paul Kurgat kutoka chuo kikuu cha Moi nchini Kenya, hali kadhalika waandishi wetu sehemu ya kwanza, Salma Muhamed, Amina Chombo na Salma Muhamed, asanteni sana. Pia mchambuzi kutoka Tanzania, Sami Ruhuza, kushirikiana nasi upande wa pili, Aida Isa. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, naambieni wote alamsik, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.