Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji, jina langu ni Kenneth Bwire. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Juni 7, 2024. Tunasikika kupitia redio zetu washirika, ikiwemo Redio Free Africa kote nchini Tanzania, Radio Citizen kote nchini Kenya, na kwenye mtandao wetu wa www ikiwa Ijumaa, tunakuletea live talk mjadala wa wiki tunaangazia mkutano wa kwanza kati ya viongozi wa Korea Kusini na viongozi kutoka nchi arobaini na nane za Afrika. Korea Kusini imetoa mikopo ya mabilioni ya pesa na kusaini mikataba kuhusu madini na rasilimali muhimu. Uhusiano huu una manufaa gani? Na kabla ya kusikiliza mjadala wetu wa leo, tutaelekea moja kwa moja katika habari za dunia, ambapo vyama vya upinzani nchini Afrika Kusini vimekutana kujadili serikali ya muungano. Ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo. Tutayasoma baadaye. Wakati unafanya hivyo, Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Vyama vya upinzani vya Afrika Kusini vimekutana Ijumaa na vitaendelea na mazungumzo hadi wiki ijayo kutafakari pendekezo la chama tawala cha African National Congress kuwa sehemu ya serikali ya umoja wa kitaifa. ANC ilishindwa kupata wingi wa kura katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkubwa, lakini baadhi ya vyama vya upinzani tayari vimekataa ombi la chama hicho kwa sababu ya mgawanyiko mkubwa. Wanachama waandamizi wa chama kikuu cha upinzani cha Democratic Alliance DA watakutana Jumatatu kujadili mwelekeo wa mazungumzo hayo. Uongozi wa juu wa chama cha mrengo wa kushoto cha Economic Freedom Fighters au EFF pia walifanya mazungumzo Ijumaa. Vyama viko chini ya shinikizo kuhitimisha mazungumzo na kufikia muafaka ifikapo Juni 16. Rais wa Marekani Joe Biden amekutana na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski jijini Paris leo Ijumaa na kutangaza msaada mpya wa silaha wenye thamani ya dola milioni 225. Mkutano huo umefanyika pembezoni mwa sherehe za kumbukumbu ya D-Day. Hayo yalikuwa mazungumzo yao ya kwanza ya ana kwa ana toka Zelenski alipotembelea hapa Washington DC mwezi Desemba, wakati wawili hao walipokabiliana na upinzani wa chama cha Republican katika kutoa msaada zaidi kwa Ukraine. Watakutana tena wiki ijayo katika mkutano wa G7 nchini Italia, huku mataifa tajiri yakijadili kutumia mali za Rusia zilizoshikiliwa baada ya uvamizi wa Ukraine kupata dola bilioni 50 kusaidia Ukraine. Zelenski aliiambia Reuters mwezi uliopita kwamba nchi za magharibi zinachukua muda mrefu kufanya maamuzi kuhusu misaada wanajeshi wa jeshi la anga la Ukraine wametungua makombora yote matano na arobaini na manane kati ya hamsini na matatu ya ndege zisizo na rubani katika mikoa tisa wakati wa shambulizi la usiku la Rusia, jeshi la Ukraine limesema Ijumaa. Wanajeshi wa Rusia walishambulia Kivu na ndege zisizo na rubani pamoja na makombora ya KH mia kh 555 na kusababisha moto katika moja ya maeneo ya kiwanda kwa mujibu wa mkuu wa mkoa huo. Huduma za dharura zilifanya kazi kuzima moto leo asubuhi bila kuripotiwa kwa kifo. Gavana wa mkoa wa Kakiv Ole Sinihubov amesema ndege isiyo na rubani ilishambulia na kuharibu madirisha ya takribani majengo matatu ya makazi ya watu na kuharibu ofisi ya posta miongoni mwa miundombinu ya hapo. Wanaharakati wanaounga mkono demokrasia nchini Sudan Ijumaa wameripoti takribani watu 40 wameuawa katika shambulizi lililotekelezwa jana na wanamgambo wa kikosi cha dharura mjini Omdurman, mji pacha wa Khartoum. Sudan imeharibu imeharibiwa na vita toka Aprili 2023 baada ya mapigano kuzuka kati ya jeshi linaloongozwa na mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan na kikosi cha dharura ambacho kinaongozwa na naibu wa zamani wa Burhan Mohamed Hamdani Daglo. Kundi la Karari, mojawapo ya mamia ya makundi ya Sudan yanayounga mkono demokrasia, ambayo yanaratibu ya misaada kote Sudan, imesema RSF ndiyo iliyohusika na shambulizi baya la Alhamisi la Omduman. Shambulizi hilo la makombora limefanyika siku moja baada ya RSF kushutumiwa kuwaua zaidi ya watu mia moja na wanne wakiwemo watoto thelathini na watano Jumatano katika shambulizi katika kijiji cha Wad al Noura katika jimbo la Al Jazira kusini mwa Khatum. Na waasi wa Hodhi nchini Yemen wanaungwa mkono na Iran wanawashikilia zaidi ya wafanyakazi kumi na wawili misada, wa kutoa misaada wakiwemo wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa katika msako ulioratibiwa. Chanzo cha diplomasia na mashirika yasiyo ya kiserikali ya Yemen yamesema Ijumaa takribani wafanyakazi kumi na wanane wa misaada ya Yemen walitekwa nyara katika maeneo manne yanayodhibitiwa na waasi katika nchi hiyo yenye vita. Shirika la haki za binadamu la Yemen Mayum limeeleza hayo likiorodhesha wafanyakazi kumi kutoka mashirika ya umoja wa Mataifa. Chanzo cha kidiplomasia ambacho kilizungumza kwa sharti la kutotajwa, pia kiliiambia AFP kwamba zaidi ya wafanyakazi kumi wa misaada, wakiwemo wafanyakazi wa umoja wa Mataifa, walitekwa nyara Alhamisi. Hakukuwa na maoni ya mara moja kutoka kwa wahudhi au umoja wa Mataifa. Habari za dunia zimesomwa na Idi Ligongo. Karibu kwenye live talk wiki hii, msikilizaji. Korea Kusini, nchi ya nne yenye uchumi mkubwa zaidi barani Asia, ilikuwa mwenyeji wa viongozi kutoka Afrika. Karibu mikataba na makubaliano 50 yamesainiwa wakati wa kikao kati ya viongozi wa Korea Kusini na viongozi kutoka nchi 48 na za Afrika wiki hii mjini Seoul, katika mkutano wa kwanza kabisa kuandaliwa na Korea Kusini kwa viongozi wa Afrika. Viongozi wamesaini mkataba na makubaliano katika sekta za madini, nishati, uzalishaji na rasilimali za baharini. Korea Kusini imeahidi kuongeza uwekezaji katika nchi za afrika kwa kiasi cha dola bilioni kumi katika muda wa miaka sita ijayo. Itatumia pia dola bilioni kumi na nne kwa ajili ya kuimarisha biashara na uwekezaji kwa kampuni za Korea Kusini Afrika. Mkutano pia ulimalizika kwa nchi kadhaa za afrika kupewa mikopo ya mabilioni ya dola. Uganda kwa mfano imesaini mkopo wa dola milioni 5 kutoka kwa korea kusini kwa ajili ya miundo mbinu. Mkopo utatolewa kupitia benki ya Exim. Tanzania imesaini mkopo wa dola bilioni 25. Shirika la habari la Reuters na shirika la habari la korea la Aris news linasema makubaliano yatatoa fursa kwa Korea ya kusini kutumia rasilimali za baharini na madini. Mkopo pia utarudishwa katika kipindi cha miaka 44 kwa riba asilimia 0.01. Kenya imekopa dola milioni 485. Ethiopia imekopa dola bilioni 1. Gazeti la Korea herald bila ya kutaja kiwango ilichokopa eh, Rwanda limenukuu Rais wa Rwanda Paul Kagame akisifu Korea kusini na kusisitiza kwamba ni nchi inayosaidia sana Rwanda na mataifa mengine ya Afrika. Jarida la World Highways inaripoti kwamba Korea kusini ilitoa mkopo wa dola milioni 120.5 kwa Rwanda mwaka uliopita kwa ajili ya ujenzi wa barabara. Je, uhusiano kati ya Korea kusini na mataifa ya Afrika ni wa masilahi gani na faida gani kwa Afrika? Ndilo swali ambalo msikilizaji, tunajadili hii leo na tunakushirikisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Pia utapata fursa ya kushiriki kupitia kwa njia ya simu. Lakini kujadili hili tumewaalika wataalam wa uchumi, diplomasia na uhusiano wa kimataifa. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwenye laini ya simu yupo Walter Nguma, mtaalam wa uchumi. Kutoka Kampala, Uganda, yupo Captain Francis Babu, aliyekuwa waziri wa wekezaji na nyumba, mwanachama wa chama kinachotawala NRM na, na mfanye biashara. Na kutoka Nairobi, Kenya, ni Profesa Mnene Macharia, mhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha USIU. Ni vyema nianze na wewe Walte Nguma, utaalamu wako wa kiuchumi unahitajika hapa. Baadhi ya nchi zimekopa Mado, mambi, yeah, mamilioni ya dola na ni kiwango kikubwa cha dola, lakini ukiangalia kiwango cha riba ni sawa na asilimia nukta sufuri, ni kidogo sana na ni, mkopo utarudishwa baada ya muda mrefu. Inaingia Korea Kusini katika taif, eh, mataifa ambayo tayari zipo nchi kama China, Russia, Saudi Arabia, Uturuki, Marekani zimekita mizizi. Zimeahidiwa hizi nchi kwamba kando na hii mikopo mafunzo yatatolewa namna ya kusaidia kupata utajiri wa madini. Haielezi hizi nchi hazielezi zitalipa vipi Korea Kusini. Je, Korea Kusini inapata faida gani hapa? Uh, ya kwanza niseme ni kwamba uh, nipate kusema kwamba wahenga walipata kusema kwamba mkono mtupu haulambwi. Kwa hiyo ukiona kwamba kuna kitu ambacho umepewa lazima ufahamu kabisa kwamba kuna kitu ambacho pia wao wamekilenga kukipata katika eh, katika nchi zetu hizi. Kwa hiyo jambo la kwanza ni akili kumkichwa kwa kila aa, kwa kila ambaye amepata mkopo huu eh, kuweza kujua kwamba je, hiki walichokilenga ni kwa namna gani ambavyo aidha, uh, kitakwenda kunufaisha wa tunufaisha Watanzania na watu wengine ambao eh, wamepata mkopo huu Kenya na wengine ni namna gani ambavyo wanaweza kwenda kunufaika. Sasa ukija kuangalia ni kwamba kuna maeneo ambayo ukiangalia wao waliyalenga kimkakati. Ukiona kwamba tunakupa dola bilioni mbili nukta tano, maana yake ni kwamba wamekaa vikao na vikao, tathmini na tathmini zimeweza kufanyika, na mwisho wa siku wakaona kwamba tukiwapa hiki na kile ambacho sisi tunataka kukivuna kutoka kwao, kwa vyovyote vile wanajua kabisa kwamba wamelinda thamani ya ule mkopo ambao wamekwisha kuutoa. Kwa hiyo eh, mkopo huu unaweza ukawa na faida eh, kubwa eh, kama mkopo huu utatumika eh, katika yale maeneo ambayo ni kusudiwa hasa. Mara nyingi ninasema kwamba kama mikopo hii tunayochukua mikubwa namna hii tukiweza kuitumia kwenye masuala eh, ya, ya uzalishaji ya, ya, ya, ya mikopo hii inaweza ikawa na tija, lakini mikopo hii tukienda kuitumia katika masuala ambayo ni ya kijamii zaidi, nikizungumzia kwa mfano kwenye mahospi, kujenga mahospitali kujenga shule, mm -hmm. Eh, na vitu vingine kama hivyo, sijui ku kuchimba visima vya maji, kwa vyovyote vile, huwezi kupata kupata thamani ya mkopo wenyewe. Kwa hiyo inakubidi kwamba kama unachukua mkopo uwe kama mfanyabiashara, kwamba unakwenda kuwekeza sehemu ambayo utazalisha na kutengeneza faida eh, zaidi. Lakini kama ukichukua na kupeleka kwenye huduma za kijamii, maana yake ni kwamba eh, fedha hiyo haiendi kuzalisha. Matokeo yake ni kwamba utasubiria awamu ya mkopo mwingine. Kwa hiyo cha msingi ni kwamba je, kwenye zile awamu nyingine ambazo tumechukua mikopo, wamejifunza kwa kiwango gani? Na hata kwenye huu mkopo ambao ni mkubwa zaidi, eh, tumejifunza, eh, tunaenda kunufaika nao kwa kiwango gani? Kwa sababu ukumbuke mikopo hii inaendelea kulundikana kwa sababu ambayo tumechukua kwa mfano naweza kasema kwa Tanzania huu ni kama ni mkopo wa tatu. Sasa hii mikopo tuliochukua, je ile ya awali ime, i, i, Tanzania imenufaika nayo vipi? Na kama haikunufaika nayo vya kutosha, je, huu wao wamejipanga kwa kiwango gani? Kwa hiyo swala ni kwamba tunaweza tukaona miaka e, tunayoambiwa ishirini au thelathini au arobaini ni mingi sana, sio kweli, kwa sababu kuna mlundikano wa, wa, wa, wa mikopo mingi kutoka maeneo mbalimbali. Kwa hiyo cha msingi ni kuhakikisha kwamba mikopo hii inakwenda e, katika kuweza kuona kwamba inakwenda kuzalisha, inaenda kutengeneza faida, inaenda kutengeneza ajira na vitu vingine kama hivyo. Naam, asante sana uh, Walter Nguma kwa utangulizi huo. Uh, labda nikija kwako, Profesa uh, Munene, kwa kile ambacho tunakiona sasa hivi, tunaona mataifa mengi sana yanakuwa na ile hali kama ya kutaka kuleta ushawishi kwa uh, bara la Afrika. Tafsiri yako ni nini juu ya hili? Maanake tumeshaona mikutano mingi ya mataifa mengi, Italia, Marekani e, Uchina, Russia yote ameshakuwa na hili neno Africa Summit. Huu mwelekeo wake unaashiria nini? Asante uh, uh, kwanza tuseme kuna mashindano duniani ya kujionyesha nani bingwa za wa nchi kubwa, na njia moja ya kuonekana ati nchi imefika kiwango cha nchi kubwa ni kuita nchi zingine na zinakuja hasa Afrika kunaonekana kama kuna mtindo ambao unaendelea ikiwa nchi fulani, hata ikiwa ni Italia, Uingereza, Marekani, Urusi, China na sasa Korea, kama inataka kujulikana ati ni nchi kubwa na ambayo ina uwezo, basi inafaa kuita viongozi wa Afrika na waende, na wakienda huko, basi hapo inaonekana ina nguvu. Hivyo ni kusema nini? Kuna mashindano eh, kati ya nchi kubwa kubwa. Eh, nani ambaye ataonekana akitawala Afrika akiongoza Waafrika na kuwaambia fanyani hivi na fanyani hivi, ili nao wapate nafasi ya kuchukua rasilimali za Afrika, kama ni kuenda kutengeneza viwanda zao au kama ni njia ingine ambayo e, e, bidhaa za Afrika, rasilimali za Afrika zinaweza kutumika. Kwa hiyo njia moja, lakini njia ingine ni kusema haya, man, haya mambo ni ya kisiasa ya dunia kuonekana ati unashikwa eh, bavu na nchi nyingi, hasa wakati kuna marumbano eh, juu ya mizozo fulani fulani, basi wengine wanasema hatuko peke yetu, kwa watu wa afrika wako pande yetu sisi, watu wabaya sana. Kwa hivyo kuna marumbano ambayo anaendelea na, na ni makali sana, juu ya rasilimali za afrika, na njia moja ya kujipendekeza afrika ni ku waalika viongozi fulani wakubalie wakubali mambo fulani, wahadhie, tutawasaidia na hii, na hii, na hii na nyinyi mtupe, mtukubali tufanye hii na hii. Kwa hivyo kama nchi yeyote ambayo inahisi hati ni kubwa na haiwezi kuita Waafrika wakuja basi labda haijafika hiyo hicho kiwango. Kwa hiyo kuna mashindano ya kitaifa kisiasa, ya kimataifa na kuna mashindano ya nchi gani ambayo itanufaika zaidi kwa rasimali za za Afrika na kama ni hivyo, ni gani inaweza kushawishi nchi nyingi za Afrika kukubaliana nazo? mm -hmm. na pia hivyo ndivyo kunaendelea. yeah. E, Captain Francis Babu, kabla hajakuja kwako kwa, tumsikilize msikilizaji kwenye line ya simu. Tafadhali jitambulishe alafu utoe mchango wako. Naam, bila shaka, jina langu ni Nation ya Arsenal kutoka Godingoje, jimbo la Migori, nchini Kenya, na ningependa kuuliza swali Swali ambalo ningependa kuuliza ni hivi: mbona mikopo mingi ambayo yanatolewa kusaidia nchi za Afrika zinatumiwa sana katika mambo ya miundo mbinu, na kwa mfano hapa Kenya kuna maeneo kame kama vile kaskazini mashariki mwa nchi na maeneo mengine ambayo ni kame, hayatumiki katika mambo ya kilimo ambayo yanaweza kusaidia katika mambo ya kunyinyiza maji katika mashamba ili wale ambao wameishi katika maeneo kame waweze kufaidika kutokana na mikopo ambayo yanatolewa katika nchi za nje. Asante. E, Captain Francis Babu ulikuwa waziri katika serikali, upo katika chama kinachotawala NRM, bila shaka unaelewa serikali inafanya vipi kazi. Serikali yako ya Uganda imekopa dola milioni mia tano kutoka kwa China, si mara ya kwanza Pesa hizi zinaenda katika miundo mbinu. Msikilizaji anataka kujua mbona zisiende karamojong kuwasaidia Wakaramoja, ama zisaidie sehemu ambazo zina umaskini kama sehemu za Jinja ambapo umaskini umeongezeka zaidi, mbona miundo mbinu? Unajua, kila kila kila kila kila kila, kila serikali ina ina, ina, ina vitu vyao wanataka wafanye kwanza, wana vitu vinaitwa priority, watafanya kitu fulani kwanza na kitu fulani Uganda ina nye yao, sio kwamba mtu aambie mfanye hivi au mfanye namna ile. Ukitaka kujua vitu gani Uganda inataka ianze, itatifanya kitu fulani na fulani, wana, wana programu yao. Lakini kitu cha kwanza nyini nyote mnanifanya nicheke, hii mambo ya South Korea, mambo ya China, mambo ya Japan, mambo ya Turkey, haya mambo yote ni biashara. Kuna namna kushindana katika biashara na vitu hizi nchi zinatengeleza, wanatafuta soko na soko kubwa zaidi, na vitu vyenye wanaweza kunua viko hapa nini yetu ya Afrika. Nyinyi nyote mnaona, mnazungumza mambo ya, ya, ya mkopo ule mkopo ni kama watu wanajaribu kutafuta njia ya kuingia Afrika na kupata mali za Afrika hiyo ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili wanataka wawe na biashara vyao vinaletwa Afrika, alafu sisi tunakuwa kama soko yao. Kila mtu anajua kwamba China ndiye ilianza na huyo na, namna hiyo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kuuza vitu vyao na alafu sasa hizo nchi zilikuwa zinaitwa zamani the five tigers, yaani tiger tano zile na sasa wao wamefika kwa Ku, ku, ku, ku, ku, kuwa wana vitu vya kuuza na lazima wapate soko, na na kutafuta hiyo soko. Soko kubwa sana sasa iko Afrika, tuna watu bilioni moja na milioni mia nne nafikiri. Sasa wanatafuta hiyo soko, waje wauze vitu vyao. Haya madeni unazungumza, ile ni namna ya kufungua milango, yani waweze kutuuzia vitu sisi sasa. Lakini nyinyi mnaona kwamba Afrika na nini la Afrika ina tabu zao, kuna vitu wanataka watafute nchi za za, za magharibi zinatuchezea na hao jamaa kutoka upande wa, wa, wa China, Japani na South Korea na India na nani, wanajua kwamba Afrika inataka ina sokoni na hiyo soko wanaitafuta, na kwamba sasa kuna kushindana, nani atauza vitu Afrika kushinda mwingine hiyo ndio, hiyo ndio kitu. Sio mikopo. Hii mikopo ni kitu kidogo sana. Hii ni kitu eh, yani kama mlango unafunguliwa, yani waingie. Asante uh, hmm, sana uh, Captain Francis Babu kwa utangulizi huo uh, mzuri kabisa. Na nadhani sijui bali msikilizaji wetu yuko kwenye line, msikilizaji wetu kama yuko kwenye line labda tueleze uh, toa maoni yako. Naam, Bwile, naona huyo msikilizaji uh, labda... oh, karibu sana. Inasema hivi kutokana na hii mambo ya mikopo ambapo nchi za Afrika inaendelea kupokea mimi nina nina, nina, nina nina- shaka sana, ama ninahofia nanda ikawa wakati ambao hizi nchi itashindwa kulipa hizo mikopo bado tutatawaliwa kama kama kitambo. Kwa hivyo uh-uh. inajaribu kutahadharisha nchi za Afrika, wajaribu sana waangalie njia ya kurudisha hizo mikopo, ama wanapopokea isiende kwa mifuko ya watu binafsi. Maana ikienda hivyo itakuwa watasidi tu kuweka nchi za Afrika kuwa maskini, watu wa kuombaomba mara kwa mara. kwa hivyo Uh, ofu yangu ni kwamba naenda ikawa ukoloni mambo leo itakuja kuregea wakati hisini itashinda kuregesha uh, ile pesa ambayo wamekopa. Asante, asante sana kwa maelezo hayo yote mazuri kabisa. Tukirejea kwako Bwana uh, Walter. Walter sasa kwa mazingira tumemsikia hapa Captain Francis Babu akiwe akiweka bayana kwamba swala la mikopo hili yeye anaona pengine si kubwa sana, kubwa zaidi ni swala la kufunguliwa mlango wa haya mataifa mengine yawe na uwezo wa kufika eh, kuzifikia zile mali za bara la Afrika. Wewe hili unalionaje? Kwa mazingira yaliyopo mpaka hivi sasa? Afrika inaweza kujinasua vipi kwenye hili? Aa, ukiangalia hivi sasa ni kwamba tayari wa wa Afrika tumeshajikwa kwenye mtego na tumeshaingia kwenye mtego kwa asilimia kubwa sana, na ndio maana ukiangalia ni kwamba sasa hivi, e, itachukua miaka mingi sana kwa nchi za Afrika kuweza kulipa mikopo yake ambayo iko nje. Ukiangalia e, kama ni mpira, naweza kusema kwamba mashambulizi yamekuwa ya, ya ni makali sana ya kila nchi yenye uwezo kiuchumi hivi sasa inataka kupata territory au kupata kupata sehemu ndani ya Afrika ambayo kama vile anatamani yeye kuiendesha. Kwa hiyo anaona namna pekee ya hivi sasa kufanya eh, ni kuweza eh, kuwapa mkopo, kwamba tayari wameshasoma wanajua changamoto zetu ni barabara, wanajua changamoto zetu ni maji, wanajua changamoto zetu ni shule, wanajua changamoto zetu ni ni umeme. Kwa hiyo wao wanachokifanya kupitia stadi zao ambazo wameshakusha wamesha kuzifanya eh, wanaona sasa ni kuwaitia mikopo na niseme mkopo, mkopo sio e, mkopo sio msaada. Mkopo ni deni, na dawa ya deni ni kulipa. Kwa hiyo kuna wakati ambapo Afrika itabidi kulipa deni ile, aidha kwa kwa kwa kufuata utaratibu ule wa kulipa au kwa kulazimishwa. Sasa, hmm, kwenye kulazimishwa huko, kama tukifikia huko, maana yake ni kwamba baadhi ya rasilimali za Afrika zitaondoka mikononi mwetu na kwenda katika haya mataifa, na ndicho wanachokitaka. Na angalia wanakolenga, wanalenga kwenye maeneo ambayo wanajua kabisa kwamba haya ni maeneo mahususi katika uchumi wa dunia huko tunakokwenda. Waangalia kwa mfano, Tanzania, wanaingia mikataba kwa mfano kwenye upande wa, wa madini ya graphite na wana, wanajua kabisa kwamba ndiko ambako dunia inakoelekea. Kwa hiyo, wanajua kwa, kwa hiyo wanajua kwamba kwa miaka hiyo kama tukishindwa kurejesha mkopo huu basi kwa vyovyote vile eh, matokeo yake tutayaona kwamba katika maeneo hayo yanaweza yakabaki mikononi mwao, wakachukua madini yetu bila ya wao kulipa kodi. Kwa hiyo ni vitu kama hivyo. Kwa hiyo ni kwamba mm, kwa katika mkopo kuna matokeo yake, matokeo yake yanaweza yakawa ni chanya au matokeo yake yakawa ni hasi. Sasa tunaombea yeah, Mungu matokeo yake yawe ni chanya, lakini ya matokeo yake yasija kafikia hatua ya kuwa ni matokeo hasi, kwa sababu yakiwa ni matokeo hasi maanake ni kwamba rasilimali zetu zitachukuliwa, aidha wasizichukue kabisa, lakini kwa kipindi fulani zikawa chini ya eh, ya, ya himaya zao. huo wa Waafrika wengi hawatakuwa na kazi. Waafrika nchi eh, nyingi za Afrika tutakuwa pia hatuna mapato kutokana na vyanzo vyetu muhimu vya kiuchumi kuwa mikononi mwa hawa mabwenyenye. Ochengi George, kwenye laini ya simu. Asante sana Kenneth Bwire eh, mimi nikizungumzia hizi mikopo ambazo mataifa ya Afrika yanapewa kutoka kwa mataifa mataifa, na cha kushangaza zaidi hivi karibuni taifa la Korea Kusini ambayo ni taifa ambayo pia ina matatizo yake, eh, naona ni kutuweka kwenye mtego ambapo um, mataifa ya Afrika hayataweza ku, kutokea siku za mbeleni. Kwa hivyo hizi nchi za Afrika na viongozi wa Afrika wanastahili kuepukana na madeni ambao wanachukua kwa nchi ambazo pia zina matatizo kama yao. Kwa mfano unapata hiyo Korea Kusini iko na mgogoro mkubwa sana na Korea Kaskazini, na nashindwa na ikiwa wao pia ni nini wanalenga Afrika ambapo wanataka kupatia Afrika mkopo badala ya wao kusuluhisha yale matatizo walio nao. mm -hmm. Asante sana Kennes Bwire. Ni Ochieng George nipo ni na Idi Ligongo Ligongo. Uh, nikiangalia hapa IMF inaorodesha kufikia Disemba tarehe 18 mwaka elfu mbili ishirini na tatu inasema kwamba nchi za Afrika ambazo zina madeni makubwa sana ni Misri, Angola, Afrika Kusini, Ivory Coast, Kenya, Nigeria, Ghana, Morocco, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Tunisia. Lakini Profesa Munene amezungumzia France, eh, captain Francis kwamba mikopo inalenga biashara. Tukizungumzia biashara, Russia ipo Afrika biashara kubwa ni silaha. China ipo, biashara kubwa ni ujenzi hasa wa barabara na reli, pamoja na kuuza bidhaa zake. Saudi Arabia inaleta mafuta. Marekani ipo kwa ajili ya ulinzi, kusisitiza demokrasia na haki za kibinadamu. Uturuki ipo kwa ajili ya bidhaa, hasa nguo. Korea Kusini inaingia Afrika kifua kabisa, kutumia mikopo na mingine na mikataba. Kwa masilahi gani? Kwa nia gani? Uh, nia ya kujipendekeza na kuangalia maslahi ya nchi ya Korea, na kama nchi zingine vile zinafikiria, inaweza kuendesha shughuli zake. na tabu ambayo iko i hati nchi kama Korea au Uturuki au Marekani au nini zinakopesha eh, nchi zingine kwa madhumuni yao. Shida ambayo iko ni viongozi wa Afrika wenyewe, ambao labda wanachukua mikopo wakijua hati hata watu haitatumika kwa njia ambayo inafaa, kwa njia ambayo wamechukua mkopo kwa niaba ya nchi. Hapo ndio shida iko, maana mikopo haitimizi lengo yao, na kama haitimizi lengo yao, basi itakuwa mzigo, maana hawataweza kulipa. Na ikiwa hawataweza kulipa, na tumeona mahali pengine, nchi zingine mikopo kama hiyo inaenda kufadhili raha za watu fulani. Kwa hivyo shida iko kwa viongozi. Asante as... uh, sana uh, kapteni. Asante uh, sana Profesa Munene Macharia uh, basi sisi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya yetu ya Live Talk. Muda si mrefu ujao, tutarejea kwa ajili ya sehemu ya pili kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Unasikiliza Live Talk kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Naitwa Kenneth Bwire, nashirikiana na mwenzangu Idi Ligongo. Tunaangazia uhusiano ambao umeanza, uhusiano mpya, kikao cha kwanza kabisa ambacho kimeandaliwa, kime na Korea Kusini kwa kushirikisha viongozi kutoka Afrika, ambapo wamesaini mikataba na makubaliano chungu nzima. Wanasema ni pande zote mbili, Korea Kusini kufaidika na mataifa ya Afrika, kufaidika zaidi mataifa ya Afrika tayari tuseme yamechota kuchota mabilioni ya dola kwa njia ya mkopo. Kabla tujaendelea, tukiwa na profesa Mnene Macharia, captain Francis Babu na walte Nguma, wachambuzi wetu na wataalamu wa uchumi. Tumsikilize msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu, halo na wasalimia hii yote. Voice of America, habari zenu? Tupo Njima salama, eh mimi nimetoka kutoa uh, lakini sasa mimi sitaki kuongea na mambo mengi, nataka kusema tu hii rais amesema, rais yetu wanasiasa ameenda huko wote sasa. Eh, kitu ya kwanza amesema hawa watu wanatufunza wana, wana, wana, wana ni hii hii mambo yanaitwa no nini Samson hizi masimu eh, na hizi machakula na kulima. Sasa hiyo pesa wakileta hapa sasa if ifanye if, if, if, vile ilikuwa inatakikana na watu wapate ajira itakuwa mzuri, maanake wamesema atalipwa ati Maka arobaini, maka arobaini. Sasa wanasiasa waleo wameenda huko wote, maka arobaini wao wa watakuwa huko, lazima hiyo pesa watumie mzuri. Na na kitu moja mi nilikuwa nataka kuuliza hao wa, wa, wa na wa profesa na watu hata wa, wa, na wa mwanasiasa moja kutoka jirani alikuwa kuingilia mahali ingine, lakini amesema sasa. Wacha tu niseme tu, swali ni hii, mi nilikuwa nataka kujua e, waafrika bado unajua jia sisi tuko wadogo. Amerika wamefika maka trix eh, maka mia tatu walikuwa kuwa ukoloni eh. Korea nafikiri hata ni hivyo hivyo. Sasa Afrika wakifika fika tu saa hiyo hiyo ndio tutaendelea, tutawafika tu kama wao siku moja. Maanake sasa hapa tuko na majani shai, tuko na kahawa, tuko na magombe na mgu, ile inaitwa ile wanyama yote, na wengine sisi tuko na wanyama bohori Mm. Sasa hata sisi sio wadogo, tuki- tukiangalia, tuki- si lazima mambo ati mambo lazima mambo ati mambo mnakimbia tu mara hapa, mnakimbia tu mara moja, mnaitwa hapa mnakimbia. Lakini hao wasiasa hao wasiasa wakae mzuri, alafu wafanye ile kitu tuko nayo, ndio inatosha. ina hapana, kila mtu leo wanasema sema Beijing conference, kesho wanasema New York, kesho wanasema Korea. Sasa tutaenda tu ikifika wakati, ndio maana Asante. Asante. Sasa, hi ras wanataka ajira, ajira hiyo hiyo, pesa alipo wa- wafanye mashamba hapa wa- watulipe, waweke wa, wa, wa, wa, wa, hapa tu, tufanye kazi Haya, tunakushukuru. Nafikiri nimemwelewa vizuri, japo hakujua namna ya kuweka ujumbe wake mm -hmm. Kwa kwa ufupi kwa, kwa ana matumaini mengi sana kwamba nchi za Afrika zikipata hii mikopo, alafu hizi pesa ziwekwe katika miradi ya kilimo, unyunyusiaji, ya kuunda ajira na mengi, na nchi za Afrika pia zinaweza kupiga hatua, zikafikia Marekani ama Korea ama Beijing ama kwingineko, yani zikapata maendeleo mm -hmm. Ndio anajaribu kueleza kwa ufasaha kwamba hii mikopo wakienda, hata kama wamekopa walipe miaka arobaini, lakini ikitumika vizuri basi maendeleo yataonekana. Turejie kwako, uh, Captain Francis Babu, kwa maelezo haya ambayo mwanzo uliweka bayana kwamba hili ni jambo dogo sana ambalo eh, tunaweza tukaliangalia kwa ajili ya swala la mikopo. Wewe umekuwa mwanasiasa kwa mazingira ambayo ya, ya, ya, yapo, mustakabal ama mwelekeo wa bara la Afrika uh, ni, ni, ni upi hasa kwa mazingira yote haya ambayo tuko nayo? We, unajua kitu naniumiza? Nyote mmefungwa macho na koomikopo mikopo mikopo. Mmeshindwa kujua Korea inatafuta kitu gani, Korea inataka kitu gani kuwa imefanya kuwakaribisha uh, uh, uh, uh, mapresidenti marais wetu wote na kufanya hivi vitu vyote, kutupa mikopo, wanatafuta kitu gani? Ukiweza kujibu hilo swali, utajua kwa nini watu walikwenda South Korea. Wanatafuta nini? Wanatafuta kitu gani? Mm, wanatafuta nini? Eh, Afrika ina ina ina ina vitu vya kutosha kulipa huyo mkopo, nyinyi kitu imeshindwa. Nyote mmefungwa macho na mkopo. Hamjasikia nchi za Ulaya nchi za Rusia hize zinasema sisi tu hizo pesa tu, tu, tumetoa, hamfai yani, tu, am, kulipa kwa sababu wamepata wame kitu ya kutosha kutoka Afrika. Ukiona kwamba nchi kama Ufaransa ilikuwa inachukua uranium kutoka nchi za Afrika na ndio inawapa umeme nchi wao wao, hata wanaweza kupa mkopo, wanaweza kupa msaada kwa sababu wao wanataka ile uranium ile. Sasa Korea inatafuta kitu gani Afrika? Nakupa okay. Nakupa hilo swali okay. Captain, Captain, yeah. nakupa yeah, hilo swali uh, kwa mfano yeah, niliainisha hapa awali nikasema kwamba Russia inata inauza silaha biashara, China inakuja inajenga barabara, reli, inatoa pesa za mikopo, lakini vile vile wakati huo China ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina mikataba mle ndani ya kuuza vitu vyake nikasema Saudi Arabia inatoa mikopo na inaleta mafuta. Marekani inatoa mikopo lakini na ulinzi na mambo mengine, masilahi ya ulinzi. Uturuki vilevile vile. Sasa korea Kusini, hilo swali inakurudishia wewe, inatafuta nini Afrika? Inat, kitu cha kwanza inatafuta raw materials zile kutoka Afrika. Kitu cha pili inatafuta soko. Kitu cha tatu inataka iwe inaweza kushindana na ndugu zao kule China na Japani na nchi zingine. Sasa hile kushindana hiyo imewafikisha fasi, wamefika wakiona kwamba vitu wananunua kutoka Afrika zile romatiri, wanaweza kupata faida ndani. Hizo pesa ya mkopo wanaweza hata kukuwapa ikapinduka, ika msaada wao. Hile wametumia kufungua mlango kuingia Afrika, kwamba oredi Afrika kuna majapani kuna Machaina, kuna Waamerika, kuna Waingereza, kuna kuna mezungumza Turiki. Sasa ukiangalia kama nchi kama kama nani Russia, ukaangalia na nchi kama Amerika, wao sasa kuingia Afrika kuna vitu vingine wanatafuta, wanatafuta nguvu za siasa au wengine wanatafuta masoko so inategemea nchi gani inataka kuingia afrika haya mambo ya mkopo wache kuwafunga macho hizi mikopo inatumiwa kama namna ya kutafuta njia ya kuingia nchi zetu watafute mali zetu zile wakiwa wanaweza na ipinduke, ipinduke soko wa, wa, wa, wa, wa watu wao wapate kazi nchi yao ipate pesa za kutembeza nchi zao. Ukiona kwamba kazi za wa South Korea wale ma South Korea, itategemea kwamba zile zile zile masimu wanafanya zile, zile gari zenye zinaletwa Afrika, vitu vinatengenezwa South Korea vinakuja hapa kama ka simu zao na vitu fulani na fulani, utaona kwamba pesa wanarudisha Korea itakuwa zaidi kushinda zile mikopo mnazungumza. Haya ile ligongo kuna gazeti ama shirika la habari la Reuters liliandika kichwa cha habari na kichwa chenyewe ikasema, e, rais wa South Korea Yoon anawaalika viongozi wa Afrika ili apate fursa ya kupata madini. Mm? mm-hmm. Nafikiri ndi anajaribu kuzungumzia uh, Captain Babu lakini, je tumuulize nguma Walter, Mbona madini na rasilimali za baharini? Hakuna kingine ambacho kinaweza zungumziwa kwamba vyombo vya habari kama vyote vimezungumzia madini na rasilimali za bahari. Tume, ume, umeweza kuoanisha vizuri kwamba China wanataka nini Afrika, Marekani wanataka nini na, na, na nchi nyingine Russia na mataifa mengine wanataka nini Afrika. Sasa ukweli ni kwamba e, wenzetu hawa kutoka Korea ya Kusini wao wamelenga upande wa madini na madini wanayolenga ni madini ya graphite, kwa sababu ukiangalia sasa hivi dunia inaelekea kwenye eh, kuondokana na matumizi eh, ya petroleum eh, sasa wanataka kuona kwamba tunatumia eh, magari ya umeme. Sasa magari haya ya umeme inagundulika kwamba madini yake kwa asilimia kubwa yanapatikana katika nchi za Afrika, na ndiyo maana eh, hata hiki ambacho kimefanywa na Korea ya Kusini Eh, kuna swali la kujiuliza: ni Korea ya Kusini peke yake ameamua kufanya hili au kuna ushirikiano huko nyuma ya Korea ya Kusini? Kwa sababu Korea ya Kusini na wenyewe wana changamoto zao, mbona wamepata mafedha ya haraka haraka mengi sana ambayo wameweza kukopesha nchi za Afrika? Kwa hiyo ni swali ambalo pia eh, tunabidi tujiulize. Lakini jambo lingine ambalo lina- linaleta utata mkubwa ni kwamba Tumeona MOU nyingi zimesaidiwa, ili Memorandum of Understanding zimesainiwa, lakini ukiangalia hizi zilizosainiwa zote, Eh, hakuna hata moja ambayo imeweza kuwekwa wazi zaidi ya tafsiri ya kwamba ni ile kwamba itachukua miaka arobaini na vitu vingine kama hivyo, na asilimia ambayo tunahitaji kulipa. Suala sio tu kiasi ambacho tunatakiwa kulipa au asilimia ambayo tunapaswa kulipa. Suala ni kwamba je, makubaliano haya ambayo mmeweka mmefungamanisha na rasilimali gani, mmefungamanisha na kitu gani katika nchi zetu, ili kuweza kufahamu kwamba je nchi yetu na rasilimali zake ziko salama au la. Nazungumzia nchi zote za Afrika kwa ujumla wake, kwa sababu haya mambo yameendelea kuwa siri na kuwa siri, kwa haya mambo matokeo yake tunakuja kuyaona baadaye. Tuliona hapa kipindi cha utawala wa, wa hayati eh, Dkt Magufuli. Tuliona mambo mengi yaliweza ah, alianza kusema mambo mengi kwamba mikataba ni ya hovyo na vitu vingine kama hivyo, mingine akawa anazungumza, anasema pengine, sijui wachina walitaka kuchukua eneo la bandari labda ya, ya Bagamoyo kwa miaka sitini na mambo mengine kama hayo, a kufahamu kwamba huu usiri wa hii mikataba eh, uko wa namna gani hasa hii mikataba ya ya, ya awali hizi sasa kama vitu kama hivi vikiendelea kufanyika siri, tunajiuliza hao watakao kuwepo miaka hiyo arobaini au thelathini ijayo, je, watakuwa watakutana na ugumu wa namna gani eh, katika kuweza kuona kwamba wanazikomboa nchi zetu hizi za Afrika? Na jambo lingine ni kwamba Korea ya Kusini E, ni moja ya mataifa ambayo ni wazalishaji wakubwa wa, wa magari. Ukiangalia katika takwimu utaona ni kama ni nchi ya saba e, katika mataifa ambayo yanazalisha sana e, magari kwa wingi duniani. Sasa hatuelewi pengine kwa sababu wameona soko limebadilika, watu wanakwenda kwenye magari ya umeme, pengine wakaona kwamba sasa tuanze kutafuta e, namna ya kujihakikishia kupata rasilimali hizi, ili na sisi pia kuweza kuona kwamba katika biashara hii tunaweza kufanya vizuri. Kwa hiyo ni mambo ambayo lazima e, kuweza kujiuliza na kuweza kutathmini. Na ndio maana nikasema, mkopo sio eh, mkopo sio eh, sio msaada. Mkopo ni deni, na dawa ya deni ni kulipa. Kwa hiyo hili, haijalishi kwamba tumepewa asilimia ngapi ya kurejesha, lakini ambacho tunakifahamu ni kwamba mkopo huu tuliopata ni lazima tutaurejesha, na tambue kabisa ya kwamba huu sio mkopo pekee tunayo mikopo mingi na ukiangalia sasa hivi tumetoka kupokea hapa, baadaye tutasikia tumepokea Dubai, nyingine tutapokea kutoka Urusi. Kila mmoja anatafuta namna ya kuweza kujijengea eh, kujijengea ka sehemu kake ndani ya nchi ya Afrika. Kwa hiyo umakini unahitajika sana. Ukisema hivyo wakati mwingine wanasiasa wanaweza wakakasirika, wana lakini ukweli siku zote humweka mtu huru. Asante sana, ukweli humweka mtu huru. Profesa Munene Macharia, Tukija kwenye hoja hiyo hiyo, ukweli umweka mtu huru. Unadhani hizi serikali uh, za Afrika zimewaeleza wananchi wao ipasavyo na ukikamilifu kuweza kufahamu kabisa nini ambacho kinaendelea? Angalau basi hata kama ni ushirikiano wa mikataba, hii mikataba iko wazi, achilia mbali swala la mikopo. Tuangalie tu kwenye ile eh, mikataba mbalimbali ambayo imetiwa saini na haya mataifa ambayo yamekwenda huko eh, Seoul, Korea Kusini. Nini ambacho nakiona? Uh, tuseme kuna mambo mawili hivi. Kuna upande wa Afrika wenyewe wanafikiria wamepata nini na kwa nini, na kuna upande wa Korea, imepata nini na kwa nini? Kwa upande wa Afrika, kila kiongozi ambaye alienda huko alikuwa amejihisi anaweza pata faida wakisikizana, ili aifaidi nchi yake na atimize mambo mengine ambayo labda alikuwa anafikiria yamelemea kidogo na kwa hivyo anataka kusukuma kidogo hivi, na kuna mambo mengine saa zingine angependa kufanya lakini amelemewa, na kama anafikiria akiwachwa na wenzake waende wapate na yeye asipate, basi yeye ndio atapoteza nafasi. Kuna upande huo, kwa hivyo ndio tukaona viongozi wengi wakienda, hata wale wamekuwa saa zingine wakisema hawawezi enda, lakini walienda wasija wakapoteza nafasi ya kupata ambacho walikuwa nafikiri wanaweza pata. Huo ni upande wa Afrika, upande wa Korea. Kuna wakati Korea yenyewe ilikuwa inaonekana kama ni kifaranga cha Amerika. Kwa hivyo vile Korea inafanya e, wa Amerika wako mbali sana na wako pamoja ile ili, ili kushindana na Uchina, maana kuna hofu ambayo imekuwa ikitambaa. Umeingilia Afrika kwa njia kubwa na njia nyingi, mpaka inaonekana kama ndio sasa iko mbele ya kila mtu. E, biashara nyingi na e, za Afrika ziko pamoja na Uchima na Uchina, ndio inapata kazi nyingi makontrakta ya kujenga vitu vikubwa vikubwa hivyo, na huo uwezo umeweka hofu katika kwa nchi zingine. So, ikiwezekana Korea inaonekana kama inaweza shindana na Uchina katika Afrika. Hiyo ni sifa na ni sifa za kimataifa za kisiasa za kimataifa ambazo haziwezi saulika maana mambo yote kama profesa amepotea kidogo sauti haikuwa inasikika vizuri. Kapten Francis, eh, ni kuje kwako. umezungumzia kwamba lengo kubwa wanalotafuta nchi hizi zote ni madeni, inakuwa tu ni kama kichocheo ili mlango ufunguke, waingie Afrika, wapate madini na no, wapate rasilimali zingine. kwa maelezo yako wewe, ah, natoa mfano wa na, Zambia, Zambia, um, yeah. Jumanne wiki hii, siku chache zilizopita tu, imejitangaza kwamba haina uwezo wa kulipa madeni. Yani imejaribu hata baada ya IMF, World Bank, kusaidia kusema basi, angalau muwe mkirudisha kwa riba asilimia moja. Zambia yenyewe imejitangazia kwamba hatuna uwezo. Tunajua Zambia ina madini, ina dhahabu, ina cobalt, ina zinc, ina mafuta, ina madini ya shaba. Yani kopa hata ni nambari saba kote duniani katika uzalishaji wa shaba. Sasa kama Zambia ina haya madini imeshindwa kulipa inajitangazia yenyewe kwamba tumeshindwa kabisa. Hizi nchi zote zinaona, hizi nchi za Afrika tukienda kule tunapata haya madini yote. Unaona wapi hata hatari hapa. We, umeanza kuona waafrika wenye wana, wana, wanaanza kuzungumza uhaki wa, lakini kitu kit, kingine nyote mnasahau kuna nchi inaitwa China inashindi, wana ushindani na Amerika. Amerika nchi yao karibu na China pale ni Korea. Ni mmesahau kwamba Amerika inaweza kuwa iko nyuma ya Korea kwa mchezo huu huu? Ni mchezo wa siasa huu, sio mchezo wa, wa kawaida. Nitaka mwangalie upesi sana nchi ya Korea, ukweli iko kwenye imesimama wapi na urafiki wao na Amerika ni uko namna gani, na zile kampuni ziko uh, Korea nyingi sana zi, wenyewe we, we, we, ni Waamerika wameweka zile kampuni pale. Unaweza kuuliza swali, kwa nini Korea? Kuna nchi zingine pale zilikuwa zinaitwa five tigers, pale kuna Taiwan, kuna nchi pale Philippine, kuna Singapore kuna nchi pale fulani na fulani na fulani. Kwa nini South Korea, South Korea imefika namna gani kuwa karibu na China na inataka wawe wa, wa, wanashindana na China? Nani anawasukuma wale watu? Sasa nyinyi, watu wengi mnazungumza siasa, mnazungumza mkopo. Ni kweli mkopo ni kitu kibaya na, na sio kizuri sana nchi zetu za Kiafrika, na ukifikiria na, na sana inaweza kuwa, inaweza kutuumiza sisi na na na kwa hivyo uh, president uh, rais wa, wa, wa Zambia nataka nimpe mkono juu kwamba ameanza kuambia sisi, hatutaki kukopa kwa sababu hatuwezi kulipa. Sasa tunataka tuwe tunajaribu kujitengeleza, ile ni kweli, amefanya vizuri sana. Na juzi aliwaambia watu wao hataki hizi gari kubwa zenye zinakunywa mafuta mengi. Kama mnataka kunua gari, mnunue gari ndogo. Ingine tunaweza hivyo, ni vitu vimeletwa na siasa ya Zambia. Sasa nataka tuzungumze, ninyi nyote mnazungumza haya mambo mazuri, mnazungumza mikopo mikopo, hamuoni fasi tunakwenda? Hawa jamaa wamekaa kwenye nchi zetu, wametumia pesa, wametumia mikopo hata kuharibu nchi zetu. Libya ilikwenda nchi zingine zilikwenda hawa jamaa. Sasa mimi kwa kuona kwangu Amerika haiko mbali sana na hiyo South Korea vitu wanafanya sasa. Mm -hmm, lakini pia uh, ujue nini uh, captain, kwamba katika ile orodha ya nchi tajiri duniani Korea Kusini ipo namba kumi na tatu. Nchi nyingi sana duniani ipo namba kumi na tatu kwa utajiri, haiwezi kujitosheleza yenyewe, lazima iunganishwe na nchi nyingine ina lazima kwa sababu inafika namba, na, namba kumi na tatu kwa sababu ya Amerika. Hizo hizo nini zote zimetengelezwa ten, zime South Korea nchi investment zote zimetoka Amerika, hazikutoka China, hazikutoka Korea, zimetoka zimetoka Amerika na Japan. Sasa ukiwa unazungumza tuzungumze mm, tunaangalia siasa ya nchi zote, hawa jamaa mchezo wao ni nini? Haya ligongo Zina, uh, zinaitwa siasa za ulimwengu, siasa za ulimwengu. Naona muda unazidi kukimbia kwelikweli kweli. Sasa uh, labda tukirejea kwa Walter Nguma kwa mazingira yote haya, maanake uh, Captain Francis Babu anaeleza kwamba tuangalie haya maswala kwa jicho pana zaidi, si kwa kuangalia tu uh, huu mkopo. Je, unadhani imefikia hatua sasa kwamba kuna uh, mfumo mpya ambao umeingia kwa kasi wa ukoloni mambo leo. Je, hili unaweza kukubaliana nalo, kwa wale ambao wanasema sasa haya Afrika sasa hivi tena, eh, uhuru wake eh, ile kujitegemea imekuwa ni jambo ambalo ni la kufikirika na pengine haliwezekani kabisa? Hilo swali tumweke kwa Profesa Macharia Walter. Nguma hatukusikii, um, profesa Uh, ndiyo, kama vile tulikuwa tunasema kuna mashindano ambayo yako na kuna nchi nyingi ambazo zinajihisi ziko na uwezo wa kutambulika. Hii mambo ya mashindano hiyo, ni siasa, na ikiwa basi nchi za Afrika zitawekwa katika mtego wa ma, ukoloni mambo leo, hiyo si shida za, hizo nchi zingine, shida za Waafrika, na ndiposa tunasema ati viongozi kama kuna lawama iwekwe kwa viongozi wetu, maana wao ndio wanaenda na wanaweka wanaweka vidole kwa mikataba ambayo labda italeta balaa baadaye. Wengine wana sain na hawafikiri sana nini litatukia baadaye. Na ni kweli kuna nchi nyingi zingependa kuiweka Afrika kwa ile hali ya umaskini ambao hupungui na kuongeza umaskini. Na kama unaongeza umaskini basi unaweza tawala hiyo nchi, kama ni maskini. Na umaskini ule mkubwa zaidi si wa hali na mali, ni wa fikra. Kwanza tuki, wakimaliza fikra, ndio sasa kuna ile shida ambayo tuko nayo, ati viongozi wengine wakitaka kuuliza swali lolote na ushawiri, wanakimbilia nchi za hizo kubwa kuuliza tutafanya nini hapa na hapa, tutafanya nini. Hawataki kuongea na watu wao, kuuliza viongozi wao mm, E, wa, wa ambao wanajua vitu hawataki hiyo. Nataka tukikimbia huku kuuza tuwashauriwe na watu wengine kutoka nje ya bara Afrika, na ndipo sasa shida moja ambayo tuko nayo ni kuwa mawazo na ushauri katika nchi nyingi nyingi hautokani ndani ya Afrika, unatoka mahali pengine, na viongozi wetu wanakubali e, kushauriwa hivyo, na nafikiri ni vizuri alafu ndio baadaye saa kuanza kulia Ati tumewekwa katika mtego, mtego wa madeni, ati madini yetu yanaenda nini, tumefanywa saa tumekuwa bankrupt. Vitu kama hivyo inatokana na uongozi ambao unastahili kuchunguzwa vizuri. Ni nani ambao wanaenda kutetea Waafrika ku, eh, kushauriana na wenzao huko, ili kama wanaweka mikataba hiyo imechunguzwa vizuri kuona kama inafaa bara Afrika ya kuifanya eh, nchi bara la Afrika lififia, na kwa wakati mwingine inaonekana ni kufanya bara lififia. Na kama linafifia basi tutakuwa na hiyo shida ya kulalamika kila wakati ati tumetegwa au tumedanganywa au tumefanywa hivi na hivi. Hiyo ni shida ambao Waafrika wenyewe wanaanza wanafaa kuichunguza bila kupiga kelele, ati walidanganywa na watu wengine. Kama ni kudanganywa, mlidanganywa mkifanya nini? Nangu, nani hao walikuwa wameenda kuongea e, kwa kwa niaba ya Afrika. Ni nani hao? Kama ni watu wetu, basi tuwaulize kwanini mlikubali mambo mbaya ambayo hayafai. Ukiangalia chunguza vizuri, kwa nini walikubali? Ni kwa sababu kwa moja, viongozi hawajiamini na hawaamini watu wao, lakini mm -hmm. wanadhamini zaidi watu kutoka uh, nje ya bara Afrika ambao wanasikiza na wanaambia ndio wako na uwezo mkubwa kwa hivyo kujifanya wako wakubwa. Lakini kwa nchi hizi ambazo zinaita Waafrika viongozi zi na wanaenda, kila moja yao inataka na ingependa sana kuhisiwa atimekuwa nchi kubwa duniani, na njia moja ya kuonyeshana ukubwa wayo ni kuonekana tunaweza ita watu dunia nzima, bara mzima zija kwako na zinakuja, na wakati kama unafanya hivyo, basi hivyo ni kuonyesha una uwezo wa kisiasa duniani ikanchi ovyovyo ni njia moja ya kuonyesha nguvu, na ikiwa hiyo ni njia moja ya kuonyesha nguvu, ndivyo tunaona nchi nyingi ambazo zinafikiria ziko na waalika wa Afrika, ili ni njia ya kujionyesha kisiasa duniani na uwezo. Hata kama kamsaada kaa watatoa ni kadogo, lakini waonekana walipatna mm, na wakakubaliwa, na hiyo ni ndiyo njia moja ambayo ni sababu kubwa ambayo inafanya mambo kama hayo yanafanyika. Tunaelekea kukamilisha Walter, e, msaada wa pande mbili. Wanaochukua mkopo wanasema mkopo wa pande mbili, kwamba watatusaidia kufanya hiki, watatusaidia kutupa mafunzo, watatusaidia kujenga hospitali, watatusaidia kujenga barabara, na wametupa mkopo pia wa riba nafuu tutaulipa kwa muda mrefu pasipokuwa kwamba tuna mzigo. Je, kwa uchambuzi wako unaona kweli ni uhusiano ambao ni nafuu, kila pande inapata hamsini kwa hamsini? Ukiangalia, okay, ni kwamba kinachofanyika ni kuendelea kufanya Waafrika tuendelee kuwa tegemezi, kwa sababu maana yake ni kwamba sisi bado hatuwezi kujijengea hospitali wenyewe, sisi bado hatuwezi kujijengea barabara wenyewe, kwa hiyo wanaweka vitu kama hivyo kwenye mikataba ambayo wanaingia na nchi za Afrika <coughs> ili angalau kuweza kulainisha. Yani hivi vitu vya hospitali, sijui maji, sijui vitu gani hivi vyote hivi, ni kama wanaweka grisi ya kulainisha fikra na akili za hawa wakubwa wetu katika nchi zetu za Afrika ili kuweza kukubaliana na kile ambacho wanakuwa wanakileta kwenye meza yao. Haiwezekani mtu akachukua madini yako akakwambia nitakujengea hospitali. Kwani ungeliuza madini yako, si ungelipata hospitali? Lakini je, ni kwa nini hawafikirii kusema kwamba tutakapokuwa tumewapa mkopo huu lakini mtakapokuwa mmeingia mkataba huu na sisi, kwa nini wasiseme kwamba tutatengeneza kiwanda cha magari Tanzania, tutatengeneza kiwanda cha magari Kenya au Uganda au popote pale? Kwa nini wasifikiria kusema kwamba tutatengeneza viwanda vya madawa? Wanafikiria kusema a, tutatengenezea hospitali, lakini mwisho wa siku dawa za kwenye hayo mahospitali tunaenda kuchukua kwenye viwanda vyao. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba kuna namna fulani kama akili zetu hazitafunguka kwa haraka tutajikuta bado tunaendelea kutegemea. Angalia sasa hivi, ukiangalia eh, katika bahari eh, bahari yetu hii ya Hindi eh, na maeneo mengine utaona ni meli tu zimebeba mashehena ya, ya, ya bidhaa mbalimbali kutoka kwenye mataifa mbalimbali China, Uturuki, eh, maeneo mengine mbalimbali yote. Kwa sababu gani? Nchi zetu za Afrika hazina viwanda vya kutosha. Sasa hivi ukija kwa mfano Tanzania, unakuta kuna tatizo kwa mfano la dola. Yote ni kwa sababu gani? Tunanunua bidhaa nyingi nje, ukilinganisha na kile ambacho sisi tunakiuza kwenye soko eh, la kimataifa. Kwa hiyo hivi vitu ambavyo wanavileta hivi ni vitu ambavyo ni vyepesi, ambavyo hatupasi kuvifikiria u-kuvichukulia maanani sana, nafasi ya kutuambia kwamba ajenge hospitali, tumwambie ajenge kituo cha afya, a-ajenge kiwanda cha madawa kwa hiyo vitu kama hivi eh, ni vitu ambavyo lazima eh, tuwe navyo makini sana vinginevyo, mm, huko baadaye tutabakiwa na mishimo mikubwa ya madini eh, na madini hatuna, na katika misingi hiyo tunaendelea kuwa eh, niombaomba tu katika haya mataifa yao. Lakini ni kushukuru lingine, niseme ni kushukuru, nisema, ni kushukuru, Walter hii mikopo ambayo nchi za Afrika inachukua naam, muda umetupiga kisogo, lakini bado tuna fursa nyingine kama hii tena kujadili haya maswala kwa sababu yanatuhusu. Kila mara tumekuwa tukijadili uhusiano mpya kati ya Korea Kusini na mataifa ya Afrika, mikopo, mikataba, ushirikiano ambao unaanza kuingia Afrika, licha ya kwamba kuna ushindani mkubwa kutoka kwa Marekani, China, Rusia na mataifa mengine. Tumekuwa na Profesa Mnene Macharia kutoka Nairobi, Kenya, mhadhiri wa chuo kikuu cha USIU. Tumekuwa na Captain Francis Babu, mfanyabiashara aliyekuwa waziri na pia mwanasiasa nchini Uganda, na tumekuwa na Walter Nguma, mchambuzi wa maswala ya uchumi. Nimeshirikiana na Idi Ligongo mwelekezi, amekuwa Aida Isa, na mimi naitwa Kennes Bwira. Asante msikilizaji kwa muda wako, na uwe na wakati mwema.