Kumekucha Afrika. Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, ambapo ni saa 12 asubuhi ya Ijumaa kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa 5 kamili usiku wa Alhamis karibu katika matangazo haya ya kumekucha afrika kutoka studio namba 15 naitwa na mkamiti kibayasi na mimi jina langu ni patrick nduimana matangazo haya ya kumekucha afrika kutoka sauti ya amerika unayopata kupitia redio wa shirika wetu kule afrika mashariki na ya kati ikiwemo ubc redio kule uganda redio sunrise kule arusha chuchu redio kule zanzibar vilevile redio kitale kule kenya sire redio kule eldoret kenya pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, karibuni. Katika taarifa tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba rais wa Rwanda, Paul Kagame, atakabiliwa na wapinzani wawili katika uchaguzi wa mwezi ujao, kulingana na orodha ya muda ya wagombea iliyochapishwa hapo Alhamis. Na katika taarifa nyingine, jeshi la Israel limefanya mashambulizi ya anga katika shule ya Umoja Mataifa katikati mwa Gaza ambako maafisa wa afya wa Palestina wamesema watu 37 waliuawa. Haya yote unayapata ndani ya matangazo ya Kumekucha Afrika ndani ya dakika hizi 30. Kwanza tunaanza na habari za dunia, zitasomwa hivi punde na Patrick Ndwimana. Jeshi la Israel Alhamisi lilifanya shambulizi la anga kwenye shule ya Umoja Mataifa katikati mwa Gaza, ambako maafisa wa afya wa Palestina wamesema takriban watu 33 waliuawa. Vikosi vya usalama vya Israel vilisema wapiganaji wa Hamas walioshiriki katika shambulio la Oktoba 7 dhidi ya Israel wamekuwa wakitumia shule hiyo kama makazi yao na kuelekeza ugaidi kutoka kwenye shule hiyo. Ofisi ya vyombo vya habari ya Hamas imetupilia mbali taarifa ya Israel na kusema wanajeshi wa Israel walitekeleza uhalifu wa kikatili dhidi ya watu waliokoseshwa makazi yao na kusema wanawake na watoto ni miongoni mwa waliofariki. Msemaji wa jeshi la Israel, luteni kanali Peter Lenner, aliwaambia waandishi wa habari kwamba Israel haikuwa na taarifa kuhusu vifo vya raia. Shambulio hilo lilitokea kwenye shule inayosimamiwa na shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi wa Palestina huko Nusereyat. Kamishina mkuu wa shirika hilo la misaada la Umoja Mataifa, Filipe Lazarini, amelielezea tukio hilo kama siku nyingine ya ukatili huko Gaza. Misri imepokea ishara za matumaini kutoka kwa Hamas kuhusu uwezekano wa kusitisha mapigano huko Gaza na kubadilishana wafungwa na mateka na Israel. Shirika la Al Kahira lenye uhusiano na serikali ya Misri lilisema Alhamisi likinukuu chanzo cha ngazi ya juu Kairo imekuwa ikishirikiana na wapatanishi wenzake mjini Doha na Washington katika miezi kadhaa ya mazungumzo kwa ajili ya sitisho la mapigano yenye lengo la kumaliza vita kati ya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza. Viongozi wa Hamas wametufahamisha kwamba wanachunguza pendekezo la kusitisha mapigano kwa umakini na kwa nia nzuri, Alkahira imekinukuu chanzo hicho kikisema. Chanzo hicho ambacho hakikutajwa jina kimesema kundi hilo la wanamgambo wa Palestina inatarajiwa kujibu pendekezo hilo katika siku zijazo. Misri, ambayo iliwaalika viongozi wa Hamas kwenye mazungumzo mjini Cairo, ilipokea ishara zenye tija kutoka kwa Hamas ikiashiria nia ya yake ya kufikia sitisho la mapigano, chanzo hicho kimeongeza. Matamshi hayo yanajiri siku moja baada ya wawakilishi wa Hamas kukutana mjini Doha na waziri mkuu wa Qatar Mohamed bin Abdurahman Altani na mkuu wa idara ya ujasusi ya Misri Abbas Kamel shambulio la hivi karibuni la jeshi la Sudan katika kijiji cha Wad Al Nura limeua watu mia moja na kujeruhi wengine kadhaa, kulingana na maafisa wa mkoa. Mkamili Kibayasi anasoma ripoti kamili. Ujumbe uliobandikwa kwenye mitandao ya kijamii na Governor Darfur Minni Arko Minawi unasema wanawake, watoto na wazee ni miongoni mwa waathirika wa shambulio hilo ambalo ni mapigano ya hivi karibuni kati ya wapiganaji wa RSF na jeshi la nchi hiyo katika kipindi cha miezi kumi na minne iliyopita. Taasisi ya Madani Resistance Committee, shirika linalounga mkono demokrasia ambalo linafuatilia mashambulizi katika mkoa huo, limesema wapiganaji wa RSF walitumia silaha nzito katika shambulio la Jumatano asubuhi, ambalo ililitaja kuwa ni shambulio la mauaji ya kimbari. Kamati hiyo ambayo ilisema ombi la kutaka msaada lilitolewa na vikosi vya jeshi la Sudan hali kutekelezwa, ilivishutumu vikosi vya RSF kwa kupora mali huko Wad Al Nora wakati wote wa shambulio na kuwalazimisha raia, wakiwemo wanawake na watoto, kukimbilia katika kijiji kilicho karibu na Managil. Alex De Wal, mkurugenzi mtendaji wa World Peace Foundation katika shule ya sheria na diplomasia ya Fletcher iliyoko chuo kikuu cha Tafs alisema ni mazoezi ya kawaida, akielezea kwamba wapiganaji wa RSF wanatoza kodi wenyeji na kuiba chakula hadi kufikia kiwango cha njaa katika vijiji wanavyovishambulia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame atakabiliana na wapinzani wawili katika uchaguzi wa mwezi ujao kulingana orodha ya muda ya wagombea urais iliyochapishwa Alhamisi, mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi Oda Gasingizwa amewataja Kagame, Frank Habineza wa chama cha Democratic Green Party na mgombea huru Philip Maimana kama wagombea katika uchaguzi wa tarehe 15 Julai. Wote Habineza na Maimana walikuwa pia wagombea pekee walioruhusiwa kushindana na Kagame katika uchaguzi wa mwaka 2017. Gasingizwa alisema katika tangazo kwenye televisheni ya serikali kwamba jumla ya fomu tisa za wagombea watarajiwa zilipokelewa. Jina la mtu maarufu ambalo halipo kwenye orodha hiyo ya muda ni Dian Guigara, kiongozi wa vuguvugu vugu la People Salvation ambaye aliwahi kukataliwa kugombea katika uchaguzi wa 2017. Badala ya kutoa taarifa ya rekodi ya uhalifu kama inavyoagizwa na tume ya uchaguzi, alitoa nakala ya hukumu ya mahakama, Gasingizwa alisema, na kuongeza kuwa ameshindwa pia kutoa hati inayothibitisha kuwa ana asili ya Rwanda. Kuhusu sharti la kupata uidhinishaji wa saini za watu mia sita hakutoa angalau saini 12 kutoka wilaya 8. Gwigara alikataliwa kugombea mwaka 2017 kwa tuhuma za kugushi saini za wafuasi wake kwa ajili ya fomu yake. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 42 alikamatwa na kushtakiwa kwa kugushi na kuchochea uasi na kufungwa gerezani kwa zaidi ya mwaka mmoja kabla ya kuachiliwa huru mwaka 2018. Mwendesha mashtaka nchini Benin amesema maafisa waliwakamata Jumatano raia watano wa Niger kwa madai ya kuingia kwenye bomba la mafuta la Benin la Sem Koji kwa kutoa taarifa za uongo na hivyo kuzidisha mzozo kuhusu mauzo ya mafuta ghafi kutoka Niger kupitia Benin. Katika taarifa yake Alhamisi, mwendesha mashtaka maalum Mario Metonu alisema kundi hilo liliingia kinyume cha sheria kwenye bomba hilo na kuwashtumu wawili kati ya watu hao wanaoziwiliwa wa, kuwa mawakala wa utawala wa kijeshi wa Niger. Uchunguzi unaendelea kubaini nia ya yao halisi katika muktadha ambapo taarifa za mara kwa mara zinadai kuna njama za vitendo dhidi ya usalama wa serikali ya Benin, Metonu alisema Alhamisi. Waziri wa mafuta wa Niger Mahamane Mustapha Barke Bako alikanusha madai ya mwendesha mashtaka huyo akiwaambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Niamey kwamba wale waliokamatwa walikuwa wakaguzi wanaosimamia upakiaji wa mafuta ghafi kulingana na makubaliano na Benin. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick, leo Juni saba, ni siku ya kimataifa ya usalama wa chakula, siku ambayo ilianzishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Disemba 2018 na iliadhimishwa kwa mara ya kwanza hapo Juni 7 mwaka 2019. Na kuhusu siku hiyo tuna ripoti hiyo ambayo inazungumzia kuhusu uh, uh, uhaba wa chakula au maskini mkubwa wa chakula miongoni mwa watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano duniani. Basi tutaiangalia kwa kina baadaye kidogo, lakini sasa hebu tusalie hapa katika ardhi ya Marekani ambapo rais wa zamani wa Marekani Donald Trump huenda akakabiliwa na kifungo jela baada ya jopo la mahakama huko New York kumkuta na hatia ya kugushi rekodi za biashara katika kesi inayohusu kumlipa mtu pesa ili kuficha mahusiano yake. Mchakato wa kisheria unaonyesha hali ya kutokuwa na uhakika kwa kampeni yake na nafasi yake katika uchaguzi ujao. Tina Trin ana ripoti kutoka New York na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Donald Trump alikutwa na hatia ya kugushi rekodi za biashara kama sehemu ya njama kukandamiza habari mbaya kabla ya kuchaguliwa kwake mwaka elfu mbili kumi na sita. Amekutwa na hatia wakati wa kampeni hii ya uraisi. Maamuzi ya zua maswali jinsi Trump atakavyoendelea na kampeni kama atapelekwa gerezani. Mwendesha mashtaka wa zamani Stephen Cohen hatarajii kuwa Trump atafungwa jela karibuni. Kutakuwa na hoja nzito baada ya kesi na halafu, kutakuwa na rufaa, na rufaa hiyo itachukua miezi kadhaa, kama sio zaidi ya mwaka. Kwa hiyo nadhani mengi yatajitokeza katika harakati za kisiasa kuliko habari zitakazotoka walau awali kuhusu hatima ya Donald Trump na matokeo ya hatia yake. Trump atahukumiwa Julai kumi na moja. Wataalamu wa sheria wanasema muda wowote atakaohukumiwa kuwa gerezani huenda ukawa chini sana kuliko kifungo cha juu cha miaka 20 kutokana na miaka yake, hasa akizingatiwa hana rekodi ya uhalifu. Na hapa matokeo yanajieleza yenyewe, kwa kweli hatazami adhabu ya muda mrefu au adhabu kali. Wengine wanazungumzia kifungo ambacho mwanasheria wa zamani wa Trump, Michael Cohen, ambaye amekaa gerezani, ni kielelezo cha hukumu ya Trump. a... ni nadra sana kwa mtu wa chini katika njama kupewa kifungo cha jela na mkuu wake hapewi. Donald Trump alikuwa juu katika njama ya uhalifu, kwa hivyo jaji anaweza kumhukumu kifungo bwana Trump Mr. Trump, to jail. Njia mbadala kwa kifungo ni kuwa katika uangalizi, kifungo cha nyumbani na faini, lakini huenda kifungo chochote kile hakitatekelezwa mpaka baada ya mchakato wa rufaa, ambao huenda ukafanyika baada ya uchaguzi wa Novemba. Adhabu yoyote ile itakayotolewa mwezi ujao itatoa habari kwa kesi tatu za uhalifu ambazo bado hazijamalizika dhidi ya Trump. Ukweli kuhusu hatia hii ni kama bado iko katika vitabu, huenda ikapelekea adhabu ya kifungo kikubwa jela katika kesi zijazo. Kwa hiyo ina matokeo yake, kwa sababu itakuwa sasa, kinyume na ilivyokuwa wiki moja iliyopita, ana rekodi ya uhalifu. Rekodi ya uhalifu inazingatiwa katika kutolewa kwa adhabu mashtaka mengine katika serikali kuu na majimbo yanamkabili Trump. Kesi ya Florida kwa wale waliohusika kwa jinsi walivyoshughulikia vibaya nyaraka za siri za serikali kuu, nayo pia imecheleweshwa zaidi. Hadija Riyami, VOA, Washington. Na msikilizaji, matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rasia Alhamisi ilimuweka kizuizini raia wa Ufaransa akimtuhumu kukusanya taarifa kuhusu jeshi la Rasia na kushindwa kujiandikisha kama wakala wa kigeni. Laurent Vinatier mwenye umri wa miaka 47 alikuwa mshauri wa taasisi ya Center for Humanitarian Dialogue anayehusika na programu za Russia na Eurasia, na Eurasia kwa kipindi cha miaka kumi. Kamati ya uchunguzi ya serikali ya Russia imesema Vinatier alishukiwa kwa muda wa miaka kadhaa kwa kukusanya taarifa kwa makusudi kwenye uwanja wa shughuli za kijeshi na za kiufundi za serikali kuu ya Russia. Vyanzo vya kigeni vikipata taarifa hizi zinaweza kutumiwa dhidi ya usalama wa taifa, kwa madhumuni hayo alitembelea mara kwa mara eneo la Russia pamoja na mji wa Moscow ambapo alifanya mikutano na raia wa serikali kuu ya Russia, kamati hiyo iliongeza. Center for Humanitarian Dialogue imeambia mashirika ya habari Associated Press na AFP katika taarifa kwamba inajaribu ili Vinatie aachiliwe huru. Mtoto mmoja kati ya watoto wanne walio na umri wa chini ya miaka mitano wanakabiliwa na umaskini mkubwa wa chakula na kuwaweka katika hatari ya kukabiliwa na utapia mlo unaotishia maisha yao kulingana na ripoti ya shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF iliyotolewa Alhamisi. Asilimia 27 ya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano, sawa na watoto milioni 181, wanapata milo isiyozidi miwili kati ya milo minane inayotambuliwa na UNICEF, kiwango ambacho shirika hilo linakiorodhesha kama umaskini mkubwa wa chakula. Kama watoto hawapati lishe muhimu, kuna hatari wanakuwa na uzito dhaifu wa mwili, aina mbaya sana ya utapia mlo. Wakati uzito dhaifu wa mwili unakuwa mbaya sana, kuna uwezekano wa mara kumi na mbili wa kufariki. Harriet Torlesse, mmoja walioandika ripoti hiyo, ameiambia Associated Press. Zaidi ya theluthi mbili za watoto milioni mia moja themanini na moja wanaoishi na umaskini mkali wa chakula wanaishi Asia Kusini na kusini mwa jangwa la Sahara, huku nchi ishirini zikiwa na asilimia 65 ya watoto wanaoishi na umaskini mkali wa chakula. Umaskini wa chakula huko Gaza umeongezeka sana tangu vita vya Israeli dhidi ya Hamas vilipoanza. Na msikilizaji, basi kama tulivyokudokeza hapo awali, leo ni siku ya usalama wa chakula duniani. Ni kwamba Uh, siku hii inasisitiza umuhimu wa kujiandaa kwa matukio ya usalama wa chakula, na inaelezwa masoko ya chakula yasiyo rasmi ni vyanzo muhimu vya chakula cha bei nafuu na mapato kwa mamilioni ya watu barani Afrika. Kwa kuzingatia hilo basi, Umoja wa Afrika na Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo wanaungana kubuni miongozo ya kwanza kabisa kuzisaidia serikali za Afrika kuboresha usalama wa chakula katika masoko haya. Basi tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba shirika la fedha la kimataifa IFC kwa ushirikiano na benki ya dunia wametangaza mpango wa kuwekeza katika sekta muhimu za uchumi nchini Nigeria ili kukuza maendeleo ya kitaifa, kikanda na bara. Mkurugenzi mkuu wa IFC wa IFC Moktar Diop aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano na Rais Bola Tinubu mjini Abuja jana Alhamisi kwamba kipaumbele kitapewa miundombinu na kilimo katika miradi ya maendeleo ambayo itaanzishwa hivi karibuni. Ripoti ya mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohembe inasomwa hapa na wewe Mkamiti Kibayasi. Mkurugenzi mkuu wa IFC Moktar Diop alisema mkutano huo umewapa ujumbe wake fursa ya kuchukua mradi wa pili kwa ukubwa wa uwekezaji barani Afrika hadi Nigeria kwa msisitizo wa maendeleo endelevu ya miundo mbinu. Baada ya kuchunguza na kujadili maeneo yenye mahitaji muhimu kuliko ya e Nigeria kuhusu kilimo, Diop alisema kutakuwa na uwekezaji mkubwa katika sekta ya kilimo, hasa uzalishaji wa mbolea. Tunawekeza like to... kwa kiasi kikubwa kwenye mbolea na tunapenda kuwekeza katika kilimo, na Rais ametupa msaada na baraka zake kuenda katika mwelekeo huo. Ingawa kilimo kilichukua sehemu kubwa ya mkutano huo wa Abuja, Mokhtar Diop alisema hali ya Afrika kuuza nje ya mazao ghafi itabadilishwa, na badala yake watalenga bidhaa zilizotengenezwa na kuingizwa katika soko la dunia na Afrika, ili bara hilo liweze kujipatia fedha za kigeni. Hiyo ni baada ya mpango huu wa mradi katika miundombinu ambao utajumuisha uwekezaji katika viwanja vya ndege kwa sababu ya nafasi ya Nigeria kuwa na uchumi mkubwa barani Afrika, itafungua pia nafasi za ajira kwa raia wake. Nigeria ni nchi yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, na ushirikiano na bara hili ni muhimu. Kwa hiyo tulijadili mambo ambayo ni kuunganishwa kama uwanja wa ndege, na pia tutafungua nafasi za kazi. IFC na Benki ya Dunia inatarajiwa kusaini mkataba wa makubaliano na benki kuu ya Nigeria na hiyo itapunguza gharama ya kufanya biashara nchini humo. Basi, Kumekucha Afrika asubuhi ya leo kwa saa za Afrika mashariki na kati. Tumekupeleka mpaka Ivory Coast, kwake mwanamuziki roselin layo, anakuambia kibao kizuri kabisa. Lulu anasema kwa Kifaransa long via nu, maisha ya milele kati yetu, hakuna kitu ambacho kinaweza kututenganisha. Aha. <laughs> haya ndivyo mambo yanavyokwenda asubuhi ya leo ndani ya kumekucha Afrika. Sasa tuangazie basi uh, saratani ya shingo ya kizazi inaelezwa ndio saratani inayowapata zaidi wanawake katika taifa la kusini mwa Afrika la Eswatini, wakati duniani ikiwa ni saratani ya nne. Licha ya hayo, mpango wa chanjo nchini Eswatini unaolenga kuzuia saratani ya shingo ya kizazi unakabiliwa na upinzani. Nokukanya Mosi anaripoti kutoka Manzini, Eswatini, na Idli Gongo anaisoma ripoti hii. Kampeni ya chanjo ya Eswatini inalenga kuwalinda wasichana wa shule dhidi ya virusi vya human papiloma au HPV. Virusi vinaweza kusababisha saratani ya shingo ya uzazi ambayo huwapata zaidi wanawake wa Eswatini, lakini wataalamu wanasema chanjo hiyo inaweza kuzuia maambukizi mengi ya saratani ya shingo ya kizazi iwapo itatolewa kabla ya msichana au mwanamke hajaipata. Licha ya hayo, kampeni inazua mijadala kwa wazazi katika mkoa wa Manzini na kwingineko. Baadhi wanasema serikali haikutoa taarifa za kutosha ilipozindua kampeni hiyo Juni 2023. Precious Shongwe ni mzazi na aliyenusurika na saratani ya shingo ya uzazi. I am well naifahamu vizuri kwa sababu unafanya kazi katika sekta ya afya, lakini bado nina maswali licha ya kuiunga mkono, hasa kwa wazazi, kwa sababu mengi yanasemwa. Kuna mengi yanaendelea, na wazazi na wasichana hawapewi nafasi ya kuuliza maswali. Wizara ya Afya inaendesha kampeni kwa ushirikiano na shirika la afya duniani WHO, na Gavi, ushirika wa chanjo ambayo inafadhili chanjo kwa watoto katika nchi masikini. si sana mamba bibi na mama anasema, familia katika maeneo ya vijijini hazikupata taarifa zinazostahiki. nilijifunza kuhusu mpango wa chanjo kutoka shuleni na kisha wiki iliyofuata nilikabidhiwa kujaza na kusaini fomu za idhini kwa watoto wetu bila elimu ya kutosha juu ya suala hilo. Wazazi kama sisi hasa wa vijijini hawakuelimishwa na wamesaini kwa kukosa uelewa. Lakini msemaji wa wizara ya afya amesema serikali ilitoa taarifa kwa jamii zote inavyotakiwa kabla ya shughuli ya utoaji chanjo na inaendelea kufanya hivyo. Educate... tunaendelea kuelimisha jamii, wazazi na kushiriki midahalo kuhusu muhimu wa chanjo ya HPV. Pia tunashirikiana taarifa na vyombo vya habari. Pia tunatumia fursa tunayoipata wakati wa matukio kuielimisha jamii, na pia tunatoa huduma za afya. Cedric Chirwa ni rais wa kamati ya shule ya Eswatini na jumuiya ya wazazi. Serikali imewataarifu walimu wakuu, lakini imewaacha wazazi. Tuna maswali mengi ambayo hayajajibiwa. Wakati mjadala kuhusu chanjo ya HPV ukiendelea, kampeni yake inaendelea katika jitihada za kuwakinga vijana dhidi ya HPV na kupunguza kiwango cha juu zaidi cha saratani ya shingo ya kizazi duniani. VOA Mitaani unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Katika VOA Mitaani tunaangazia wakazi wa Mombasa wanazungumzia kuhusu afueni inayoendelea kupatikana baada ya marufuku ya matumizi na uuzaji wa majani ya mugoka ambao ni aina ya mmea unaotumika kama uraibu katika eneo hilo. Gavana wa Mombasa Abdul Samadi Nasir ameshikilia msimamo wake thabiti kuhusu uuzaji na matumizi katika kaunti ya Mombasa, akisema hata ogopa kuondoa marufuku aliyoweka na ambayo inapingwa na serikali kuu nchini humo. Kwa majina, ninaitwa Mama Lulu. Mimi ni kiongozi wa kina mama bendera. Kitu cha kwanza, namshukuru gavana wetu kwa waku piga marufuku muguka katika jiji la Mombasa. Kwa kusema kweli, Mombasa sasa imebadilika, kwa sababu muguka ulikuwa unauzwa kila kwenye kichochoro, kwenye vibanda, si vapi, mpaka watoto wadogo. Utasikia mtoto anambia mwenzake mtu mzima, nipige mkono, utafikiri ni kibao yoekelewa, kumbe hata ni ukofi tu wa muguka anapewa. Sasa mtoto hakila muguka kitambo aje koma asu alivitakuaje? Gavana alifanya jambo la maana, na kwangu mimi Mombasa imebadilika kiasi. Wanaume pia wa mabwana za watu walikuwa warudi nyumbani mapema, wao ni kwenda kwenye hizo joints za mogoka, huko ndio wal, walale wa, wa mpaka siku wa manane ndio mtu arejelea bibi yake nyumbani. Lakini kwa sasa hata kina mama wenzangu wanaweza sema kuna mabadiliko, kwa sababu wazee wamekuwa wakirudi nyumbani mapema watoto pia nao muguka hawapati, kwa sababu saa hii ni nadra kupatikana kitu. Ningeomba gavana aongeze tax katika umuguka, ndio hata wenye kuleta washimbe vile wataweza kuuza huku Mombasa au kumwambasa, siyo ni ndugu yangu? Watu wakisheshe kama kawaida tu, hakuna chenjezi yote wale mara nyingi wachukua hela tu kwa hela, enda zake basi. Badiliko mimi naona starehe aendelea kama kawaida tu, marongi hapo. Pia leo jaba anapatikana kisirisiri, lakini laendelea, yani si kama vile mwanzo, lakini mimi sioni tofauti patikana kwake kwa shida kiasi vile siku tulizotoka na saa hii, kuna mabadiliko make. Honi mgokaa ukiuswa hovyohovyo, usiku ndio naona unapata mgokaa unauswa, lakini mchana kuona mgokaa hovyohovyo, hiyo kidogo imepungua. Eh, wanaendelea na biashara zao wanashika watu lakini, hao wanachotaka wana mpesa, ukimpa pesa unawachiliwa, walala vizuri, wala vizuri. Maanake pale mwanzo hata koko apple pia huwezi kula, lakini sasa hii ukiwa na kimia chako weza jinulia mm, yako mabadilika, ukaa ndio haupatikani. Ukiangalia mahesabu sasa hapo pa mahesabu hapo, ndio lazima tupataje sana, maanake mgokao utanunua hamsini, lakini hivyo vifaa utamaliza karibu mia tano. Chaona, sasa hapo bana, kidogo watu wamesaidika mtu akipata mia aweza kajipanga, angalau akanywa chai ama akala lanchi. Askari wa kaunti wanachukulia advantage kwao, nyuma yake wakifika mgokaa, wao pia wengine wachongaji hivyo hivyo, choma wanaenda wanauza mitaani, ule mingine wanachonga. Sasa inakwankambabana wale wa Meru mna wadhulumu hivyo si sawa, kwa maana kama ni msako, ni watu washikwe, ile mali ikishikwa, iende iharibiwe, kama ni ichomwe ama ni vipi. mzigo pi ni kwamba watoto, yale mambo waliokuwa wakifanya asiyokuwa ya kawaida, e, pia visa hivyo vimepungua. Kwa mfano, kuna mtoto ambaye alikuwa anatafuna mogoka mpaka akaanza kufanya wazimu, akawa analia, anasema anamlilia mke wake, filhali mtoto mwenyewe hata kuoa hajaoa. Kwa hivyo visanga hivi vya vichekesho watafunaji mogoka, kusema kweli, vimepungua mno na tunasema tunahimiza serikali ziendelee, na kwa wale serikali kuu ambao wana lazima haya mambo yafanyike, basi soko la mogoka walipanue, walifikishe hadi katika kaunti zao, wawahimize watu wao waanze kutafuna ili kutengeneza soko na kuboresha mauzo ya mogoka, kwa sababu yasemekana gavana hawezi piga marufuku mpaka ili jambo liende bungeni, wabunge wenyewe waamue wa, wa, wa kama ni mogoka uwe band ama ni vipi. Lakini Mombasa sisi hatutaki muguukaa. Kama muguukaa utauzwa, nifanywe kama sheria. Mombasa wenye kuuza muguukaa wao, na mahali maalumu wanauzia, kama ni kwenye majengo, mahali jengo fulani, mtu amekodisha mahali, akate leseni, kama wenye kuuza pombe, si wanalipa leseni? Si wanalipa tax? Iwe ni hivyo ndio, at least muguukaa iwe limited. Si baada ya vioe mitaani basi. Na kusomea muktasari wa habari za dunia. Jeshi la Israeli Alhamisi lilifanya shambulizi la anga kwenye shule ya Umoja wa Mataifa katika, katikati mwa Gaza ambako maafisa wa afya wa Palestina wamesema takriban watu thelathini na watatu waliuawa. Na Misri imepokea ishara za matumaini kutoka kwa Hamas kuhusu uwezekano wa kusitisha mapigano huko Gaza na kubadilishana wafungwa na mateka na Israel. Shirika la Alkahira lenye uhusiano wa serikali ya Misri lilisema Alhamisi likinukuu chanzo cha ngazi ya juu. Rais wa Rwanda Paul Kagame atakabiliana na wapinzani wawili katika uchaguzi wa mwezi ujao kulingana na orodha ya muda ya wagombea urais iliyochapishwa Alhamisi. Mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi Oda Kasingizwa amewataja Kagame, Frank Habineza wa chama cha Democratic Green Party na mgombea huru Philipe Mhaimana kama wagombea katika uchaguzi wa tarehe 15 Julai. Na mwendesha mwende mashtaka nchini Benin amesema maafisa waliowakamata Jumatano raia watano wa Niger kwa madai ya kuingia kwenye bomba la mafuta la Benin la Seme Koji kwa kutoa taarifa za uongo na hivyo kuzidisha mzozo kuhusu mauzo ya mafuta ghafi kutoka Niger kupitia Benin. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika, ambapo ni Ijumaa kwa saa za Afrika mashariki na Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, injinia ni Kelvin Faula, mzalishaji Dadi Balawi, nimeshirikiana na Patrick Nduwimana. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza VOA Kumekucha Afrika.