Ya na ya na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu cool la Marekani Washington DC na kwa mkuu wa msikilizaji popote unapotusikiliza mimi naitwa BMJ Mridhi mimi naitwa Kennes Bwire, nakukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 17 Mei mwaka 2024 ambapo tunasikika kupitia redio zetu ya shirika katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki na Kati, ikiwa pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen nchini Kenya, Redio Kaya pwani ya Kenya. Karibu tuandamane hadi mwisho. E, katika matangazo yetu hii leo, kama ilivyo ada, ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea live talk, yani majadiliano ya wiki leo, tukiangazia hali ya wasiwasi inayoendelea kutanda mashariki mwa DRC kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni yanayosababisha vifo vya madazani za watu, ikiwa ni pamoja na wakimbizi wa ndani. Nini ambacho kinaelezwa kuhusu Rwanda kuwajibishwa? Wachambuzi wanasemaje? Itakuwa ni vigumu kwa Rwanda kuwajibishwa na mahakama hiyo pamoja na kwamba mataifa makubwa hasa mataifa magaribi, eh, ya kimagharibi yamekuwa yakiishutumu pia Rwanda kwamba inahusika moja kwa moja. Kabla live talk, kuna habari kuu za dunia ambapo miongoni mwa habari hizo ni kwamba rais wa Russia Vladimir Putin amekamilisha ziara ya siku mbili nchini China baada ya kufikia makubaliano ya kuimarisha uhusiano wao uliotaja kuwa wa kimkakati kwa kukubaliana kushirikiana dhidi ya shinikizo za Marekani ambazo wametaja kuwa za uharibifu na uadui. Ni kati tu ya yale utakayosikia katika matangazo haya ya saa nzima kutoka hapa Washington DC, kama ulivyosikia kutoka kwa mwenzangu Kenneth Bwire. Kabla ya live talk, kwanza tupate habari za dunia ambazo zitasomwa naye mwenyewe Kenneth Bwire. Mawakili nchini Kenya wamefikisha kesi mahakamani kuzuia mipango ya serikali kupeleka polisi wake nchini Haiti kukabiliana na makundi ya uhalifu. Kesi hiyo imefunguliwa siku chache kabla ya polisi wa Kenya kuanza kwa safari iliyopangwa kuelekea Haiti. Mahakama Kuu imeamurisha kwamba maafisa wa serikali wapewe nyaraka za kesi hiyo na kwamba kesi itasikilizwa Juni kumi na mbili. Kenya ilikubali kutuma polisi elfu moja nchini Haiti baada ya nchi hiyo kuomba kusaidiwa kukabiliana na ukosefu wa usalama unaosababishwa na makundi ya uhalifu yenye silaha. Magenge ya uhalifu yanadhibiti sehemu kubwa ya Haiti na hali ya kibinadamu imekuwa mbaya sana. Kesi imewasilishwa na mawakili Kurocot na Miruru Waweru ambao wanaongoza chama cha upinzani cha Third Way Alliance. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusu haki za kibinadamu Volka Turk amesema kwamba ameshutushwa sana na machafuko yanaendelea karibu na mji wa Al Fashir Sudan na kwamba amefanya mazungumzo na makamanda kutoka pande zote katika vita hivyo. Ameonya kwamba hali mbaya ya kibinadamu itatokea mjini humo endapo utashambuliwa. Maelfu ya watu wamekimbilia Al Fashir bila chakula na mahitaji muhimu na wanahofu kwamba mapigano yanayoelekea karibu na mji huo huenda yakaugeuza kuwa uwanja wa vita. Mji wa Al Fashir ulio magharibi mwa eneo la Darfur unashikiliwa na wanajeshi wa serikali. Kikosi cha kijeshi Tayala Refes kinalenga kuchukua udhibiti wa mji huo, huku wapatanishi wa kiukanda na wa kimataifa wakiwa wanajaribu kushawishi pande zote kufanya mazungumzo na kumaliza vita hivyo vya miezi kumi na tatu. Umoja wa Mataifa wamesema kwamba watu 58 wameuawa karibu na Al-Fashir katika muda wa wiki moja iliyopita. Kundi la wapiganaji la Lebanon la Hezbollah limetekeleza mashambulizi dhidi ya kambi ya jeshi ya Israel kwa kutumia ndege isiyokuwa na rubani iliyoangushwa makombora mawili. Jeshi la Israel lilisema kwamba shambulizi hilo lilijeruhi wanajeshi watatu, mmoja wao alijeruhiwa vibaya sana. Kundi la Hezbollah limekuwa likitekeleza mashambulizi kila mara kuelekea Israel katika muda wa miaka saba, lakini shambulizi la Alhamisi linaonekana kuwa la kwanza kufaulu. Kundi hilo limeongeza mashambulizi dhidi ya Israel katika wiki za hivi karibuni tangu Israel ilipoanza operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafa, ukanda wa Gaza. Bunge la Ghana ambalo lilikuwa limeahirishwa tangu mwezi Machi kutokana na mzozo kati ya spika na rais kuhusiana na mswada dhidi ya watu wenye uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja limerejea vikao kujadili uteuzi wa mawaziri ambao limetajwa kuwa jambo la dharura. Kiongozi wa walio wengi bungeni Alexander Fenyo Markin amesema katika taarifa kwamba hatua ya kutia vikao vya bunge kwa dharura nia njema ili kuwezesha serikali kutekeleza majukumu yake ya kikatiba na kidemokrasia kwa watu wa Ghana. Wabunge walipitisha mswada dhidi ya watu wanaofanya mapenzi ya jinsia moja ambayo imetajwa kuwa mojawapo ya sheria kali katika bara la Afrika, lakini rais Nana Akufo Ado hajasaini mswada huo na kuwa sheria. Ofisi ya rais Ado amesema kwamba ofisi yake itasubiri maamuzi ya mahakama kuhusu kesi mbili zilizowasilishwa mahakamani kupinga hatua ya bunge kupitisha mswada huo nasikiliza habari kuu za dunia kutoka sauti amerika vom rais wa rusia vladimir putin amekamilisha ziara ya siku mbili nchini china baada ya kufikia makubaliano ya kuimarisha uhusiano wao uliotajwa kuwa wa kimkakati kwa kukubaliana kushirikiana dhidi ya shinikizo za marekani ambazo wametaja kuwa za uharibifu na uadui Wakati wa kikao kati ya Putin na shi Jinping, rais wa Rusia amesema kwamba Moscow ipo tayari kushirikiana na Beijing na nchi zingine zinazoendelea ili kuwa na usawa na uhuru. Shi amesema nchi hizo mbili zinajizatiti kuweka uongozi wa dunia katika njia sawa. Baadhi ya wachambuzi wamesema kwamba Putin na shi wanajaribu kusisitiza kwamba ushirikiano wa Beijing na Moscow ni mzuri na wenye ushawishi kwa mfumo wa dunia. Korea Kusini imesema kwamba Korea Kaskazini imefyatua makombora kadhaa ya masafa marefu leo Ijumaa, saa chache baada ya dada wa Kim Jong Un kiongozi wa Korea Kaskazini kukanusha madai kwamba Pyongyang inatoa silaha kwa Urusi. Makombora hayo ni ya hivi punde kuvurumishwa na Korea Kaskazini katika msururu wa kurusha makombora katika miezi ya hivi karibuni katika hatua ambayo nchi hiyo yenye silaha za nyuklia inasema ni mpango wa kuimarisha zaidi mfumo wake wa ulinzi. Marekani na Korea Kusini zimeshitumu Korea Kaskazini kwa kutoa silaha kwa Russia, hatua inayokiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hizo mbili. Wataalam wanasema kwamba majaribio ya silaha yanayofanywa na Korea Kaskazini katika siku za hivi karibuni huenda inahusisha silaha zinazotumika na Russia katika uvamizi wake nchini in Ukraine. Makombora yaliyofanyiwa majaribio yamepaa umbali wa kilomita 300 kutoka Wonsan, mashariki mwa North Korea hadi baharini na polisi wa Ufaransa wamempiga risasi na kumuua mwanaume aliyekuwa mejihami na aliyekuwa anajaribu kuwasha moto kwenye sinagogi katika mji wa kaskazini wa Rowen. Vyanzo vya habari vimesema kwamba mwanaume huyo alikuwa mejihami kwa kisu na chuma. Meya wa Rowen, Nicolas meya Rosignol, amesema kwamba siyo tu jamii ya Wayahudi ambayo imeathirika na tukio hilo, bali wakazi wa mji mzima wa Rowen. Hakuna mtu mwingine amehusishwa na tukio hilo isipokuwa aliyeuawa. Uchunguzi unaendelea kuhusu tukio la moto kwenye sinagogi na mazingira yaliyopelekea mtu huyo kuuawa na polisi. Shukrani za dhati Kenneth Bwire, mwenzangu ambaye tuko naye hapa studio, ambaye amekusomea habari za dunia. Msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, na kama nilivyokudokezea katika utangulizi ni kwamba leo ikiwa ni Ijumaa tunakuwa na majadiliano ya wiki tunayaita LiveTalk moja kwa moja kutoka hapa Washington, tunakupa nafasi pia wewe msikilizaji kushiriki kwa njia moja au nyingine, kupitia uh, vile unaweza kushiriki kupitia mitandao yetu ya kijamii, na vilevile mitandao yetu pamoja, pia kwa njia ya simu. Lakini kwanza ni kueleze mada ya leo tunazungumza kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Kwa mara nyingine, hali ya taharuki imeendelea kutanda huko mashariki mwa DRC baada ya wimbi jipya la mashambulizi ambayo yanashukiwa kwamba yametekelezwa na waasi wengine wakilenga vijiji na maeneo mengine. Na waombolezaji walikusanyika Jumatano wiki hii kwa mazishi ya watu waliofariki katika shambulio la kambi ya wakimbizi wa ndani mashariki mwa nchi hiyo ambalo serikali ya rais Felix Tshisekedi imeliita kwamba ni uhalifu wa kivita. Mazishi hayo yalifanyika katika mji wa Goma, mji mkuu katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambalo limekumbwa na mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa Kongo, na majeneza yaliokuwepo yalikuwa takribani 35 na yalikuwa yamepangwa kwa ajili ya hafla hiyo katika uwanja mkubwa wa michezo wa Goma, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Viongozi waandamizi wa wa serikali ya DRC waliozungumza wakati wa hafla hiyo walinyooshea kidole Rwanda, wakisema kwamba wakati umefika wa kuiwajibisha Rwanda. Huyu hapa Modeste Mutinga, waziri wa maswala ya kibinadamu wa DRC. Rwanda, principal auteur de de de finira par répondre. Kwa kifupi anasema Rwanda muhusika mkuu, uh, wa milipuko ya mabomu ya Mugunga na Lushagala hatimaye italazimika kujibu vitendo vyake mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa kukiuka kwa makusudi vifungu husika vya sheria za kimataifa za kibinadamu na kushambulia raia wasio na hatia na wasio na ulinzi. Hiyo kauli yake inafuatia wito ambao ulikuwa umetolewa wiki mwezi uliopita, mwezi Aprili na balozi wa Ubelgiji nchini DRC ambaye alisema wakati umefika kuifungulia Rwanda mashtaka katika mahakama ya haki ya kimataifa ICJ. Na kwenye mkutano wa wajumbe wa kigeni ambao ulifanyika mashariki mwa Goma, balozi jina lake Roxan de Blibring alisema kwamba mambo mengi zaidi yanapaswa kufanywa ili kuiwajibisha Rwanda. Kwa hiyo neno jina la Rwanda limetajwa sana, sio tu wiki jana, lakini hata kabla ya hapo tutakuwa na mengi ya kuzungumza kuhusu wimbi hili jipya na ni nini ambacho kitafanyika kwenda mbele. Wageni tulio nao ni pamoja na mchambuzi wa siasa za kanda Afrika mashariki na Kati, Peter Bigenda ambaye anajiunga nasi kutoka Afrika Kusini, pamoja pia na Emmanuel Masantura kutoka kule nchini Rwanda. Naambiwa pia Profesa Nasoro Kitunda ambaye ni mchambuzi wa siasa kutoka Dar es Salaam anajiunga nasi sasa kwenye laini ya simu, labda e, moja kwa moja a, na pia nitaje kwa mara nyingine kwamba tuko naye mwenzangu hapa Kennes Bwire kukuendeshea mpango huu wa Live Talk. Ni, nitaanza moja kwa moja na Peter Bigenda kabla sijamleta Mansatura. Kwanza Pita, ukisikia kauli hizi, sio mara ya kwanza Rwanda inatajwa, lakini kwamba uh, sasa maafisa waandamizi katika serikali uh, ya uh, rais Felix Tshisekedi wanasema wakati umefika kwenda kwa mahakama ya haki ya kimataifa ICJ. Nini tathmini yako kuhusu hili baada ya kusikia haya sasa, ambayo tunaweza kusema ni mapya kusikia maafisa katika kiwango, kiwango hicho? Uh, asante sana. Naweza tu nikasema kwamba pengine kwa serikali ya Kinshasa kwenda katika mahakama ya ICJ mjini The Hague kuifungulia Rwanda mashtaka kutokana na udhalimu wake ambao unaendelea katika taifa hilo. Kwa kweli kwa mba, naweza tu nikasema kwamba mafanikio, uh, yanaweza kuwa yanaweza kuwa kidogo au yasiwepo ya kabisa kutokana na sababu mbalimbali mbali. Moja ya sababu hizo ni kwamba katika eneo hili la Mashariki mwa DRC ni kwamba Rwanda moja anahusika moja kwa moja kutokana na kwamba ana maslahi ya kisiasa katika taifa hilo na ana maslahi ya kiusalama na ana maslahi ya kiuchumi. Na, na mambo yote haya matatu yamethibitishwa na vyombo tofauti na mashirika tofauti ya, ya kimataifa yakiwemo mataifa ya kimagharibi na sasa hivi hata haya ma, maafa ambayo yametokea ya katika kambi zilizomo ndani ya DRC mataifa ya kimagharibi kiwemo Marekani zinaishutumu moja kwa moja Rwanda kwamba inahusika. Sasa eh, ningependa pia wasikilizaji wajue kwamba pengine kwa nini Rwanda inatajwa sana hasa katika mzozo huu Nam. Rwanda Rwanda inatajwa sana katika mzozo huu kutokana na kwamba eh, kikundi ma, ambacho kimekuwa ni maarufu zaidi eh, ukizingatia kwamba eh, DRC ina vikundi vya magaidi zaidi ya mia moja lakini kilichopewa kipaumbele zaidi ni hiki cha M ishirini na tatu, na M ishirini na tatu kutokana na composition ya kiukabila au kikabila au ethnic composition ya M23 ina mahusiano ya moja kwa moja na Rwanda. Peter, uh, uh, na, naomba radhi kwa kukukatiza, nilikuwa nataka labda tuwakaribishe pia wenzako, alafu ndio tuwe na mazungumzo ya pamoja, kisha utaendelea na kauli yako hiyo. Shikilia hapo. Kenneth Bwire, wakaribishe wengine. Nam kidogo, maiki yangu ilikuwa imezimwa. Kitunda na Soro, umemsikia mwenzako hapo kutoka Afrika Kusini, lakini kiukanda unafahamu vizuri kwamba licha ya kutajwa Rwanda kila mara, haijatajwa na nchi moja tu vilevile vile, hata wiki hii imetajwa na Burundi baada ya kutokea shambulizi la gurunedi. Wakati wa utawala wa Jakaya Mrisho Kikwete ilitajwa sana Rwanda Imetajwa sana Rwanda wakati wa Museveni kiasi mpaka kufungwa inapotajwa Rwanda. Sasa tuelekee mahakama ya ICJ. Hii ni mahakama ambayo itatoa uamuzi, lakini wa kutekeleza hamna. Kwa kutajwa na kupelekwa mahakama kama hii itakuwa ndio suluhu la matatizo ya DRC ama DRC matatizo yake ya ndani isuluhishe kwa ndani? Nafikiri uh, ni, ni swali zuri kwa eh, sababu E, mgogoro wa wa, wa, wa mashariki mwa DRC lazima si, sokizame kiikulia e, na si utazimwa tu kwa mara moja na ndio e, sheria ya historia inakwambia hivyo, sio sheria yangu e, kwa sababu e, mgogoro huo umekuwa umejimarisha na kujikuza e, miongo kwa miongo na eh, hii cha eh, Kinshasa kwenda mahakama ya sijei upangu nini ntuu ya kuhudumu ya kufanya nchi eh, ya Kongo kukaa katika utulivu, kwa sababu ziko sababu kadhaa ambazo zimepelekea nchi ya Kongo kuwekwa katika hali iliyokuwa nayo sasa. Ziko sababu za kihistoria. E, tangu e, nchi ya Kongo iko chini ya mbelijiji na mambo aliyoyafanya kusambaratisha nchi hiyo na kuneja vipande vipande, e, inahusiana sana na hichi kinachoendelea hasa katika nchi ya Kongo nah. Na imekuwa rahisi, imekuwa rahisi sana ya hao watu wengine kuingia na kuweza kuchota kilichopo hasa katika nchi hiyo, kwa sababu nchi ya Kongo ni nchi tajiri kubwa, tajiri sana, na ina rasilimali nyingi. Kwa hiyo mchakato wake wa kihistoria, namna ulivyopita umeathiri sana mifumo, umeathiri sana namna uendeshaji wa nchi, na hiyo nadhani ndiyo imeleta mpasuko e, mkubwa hasa katika nchi hiyo, kwa e, hiyo mchukima dhidi ya Rwanda na kinachoendelea sasa, migogoro ya waasi iliyopo, hatuwezi kukaacha sheria kuu ya historia ambayo nafikiri ina mchango mkubwa sana wa kuweza kutueleza nini nchi ya Kongo inapaswa kufanya, mm -hmm. Eh, katika mgogoro huu, kwa sababu na hata na, na, mtanzuko huu nana kuutatua, unapaswa pia utatuliwe hasa katika sababu za ndani, na sababu hizo hatuwezi kuacha eh, usawa wa kiuchumi eh, ugawanyi usawa wasilimali zilizopo. Nafikiri hapo ndipo jawabu liliyopo, angawa siasa zetu ha na eneo hilo naam. Shukran sana Profesa Nasaro Kitunda, naomba usiondoke hapo, tutarejea kwako pamoja pia na kama alivyosema Peter Bigenda ambaye ni kati ya wageni wetu hii leo, kwa sababu tuna mgeni kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, e, tupe jina lako pahali ulipo, a, kisha changia mada ya leo. Asante uh, sana mtangazaji. um, kwa majina ni Isaac Mutai, niko maeneo ya Karbo na Wasingishu, Kenya. na leo ni swali tu kwa wachambuzi wetu ambao wako studio. Ningependa niuse swali ya kwamba kwa nini Rwanda linahusishwa na hii utofu wa usalama katika maeneo ya hiyo DRC? Ni kwa nini hilo tu, ni swali langu kwa leo So ningependa wachambuzi wanieleze kwa nini kuna mambo yapi ambayo imefanyika ambayo labda wanaangalia uh, wanaona kama inahusika. Asante sana mtangazaji. ni Isaac Mutai, naam, kutoka Harbo Wasingisho. Asante sana Mutai. Nafikiri fkiri um, hilo swali tayari lilikuwa limeanza kujibiwa na wasikilizao wageni wa, wa wetu ambao wamezungumza eh, hapo awali, lakini eh, kwa, Unaweza labda kuk... labda BMJ, tunaomba mwondoe msikilizaji kwenye laini ya simu, simu yake bado ipo. Ndio tusikike vizuri uh... ama kama mgeni wetu mmoja kuna mahala kuna kelele kidogo, kelele zinaingia huku, tunaomba usonge mahala hakuna kelele. Endelea BMJ. Safi kabisa. uh, tutajaribu kutatua hayo, nasikia makelele mpaka sasa hivi ila nilikuwa nasema kwamba hilo swali aliloliuliza, uh, kwa njia moja au nyingine limejaribu kujibiwa, lakini ni kati ya yale tu tutakayoendelea kuyazungumzia hapa katika Live Talk eh, matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, ukiwa naye Kenneth Bwire na mimi BMJ Muridhi. Eh, tuende kwa Emmanuel Mansatuna kwa sababu Emmanuel, wewe uko Rwanda na Uh, Rwanda kama ambavyo unasikia inatajwa tajwa, uh, labda unaweza kuelezea labda msikilizaji ambaye anatusikiliza mutai atafaidika kutokana na yale utakayoyasema, lakini mimi kwangu swali litakuwa ni imepokelewaje? Hatua hii au matamshi haya ambayo yamefanywa hivi punde sasa baada ya mashambulizi hasa yale yaliyofanyika katika kambi e, za wakimbizi huko mashariki mwa Rwanda mashariki mwa DRC kunradi. Hmm. Uh, asante, lakini nianze tu kwa kuambia kwamba uh, matamshi kama haya yanapotolewa ya, ya, imekuwa kawaida sana, kwa sababu matamshi yaliyotolewa makubwa zaidi ya haya ilikuwa ni kutangazwa kwa vita, kwamba wakati fulani wakati wa kampeni za uchaguzi Rais Chisekedi alitangaza ita, kwamba baada ya kufanya uchaguzi kabla hata matokeo hayajatangazwa ataomba ruksa ya bunge ili a, a, aweze kufanya vita kuvamia Rwanda, kwa sababu ni mchokozi. Na hayo ni matamshi makubwa kuliko haya ambayo tunazungumzia ya kwenda mahakamani. Kwa hiyo wenye Rwanda wamekuwa wamezoea, kwa sasa hivi ukiangalia hapa ndani ya nchi unakuwa unaona hawashtuki sana wanaposikia matamshi ya namna hii, kwamba wanakwenda kushtakiwa the Hague. Imekuwa ya kawaida, lakini pia hata serikali imetengeneza mazingira ya namna hiyo kwamba Uh, Wanyarwanda wa, wa, wa, wasihusike moja kwa moja. Inapotokea tishio kama hili, basi anayekuwa anaambiwa zaidi anakuwa ni rahisi na amekubali kubeba mzigo huo na kuweka mgongo wake, kila lawama inakwenda kwenda kwake na serikali yake, lakini zaidi yeye binafsi, ili watu wengine waendelee na biashara za kawaida. Kwa hiyo naweza nikakwambia tu kwa inaiza, nika mtu ambaye ninaangalia kwa picha ya, ya mtu wa kawaida ambaye ninaangalia nini kinachoendelea katika nchi nakuwa naona kwamba matamshi kama hayo yamekuwa yanakuja kama matamshi mengine, na kuna mazingira yamejengeka, kwamba unaposikia kuna uchaguzi ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna kampeni, kuna uchaguzi ndani ya Rwanda inakaribia, sijui wakati wa kumbukumbu wa kumbu ya maombolezo ya mauaji ya ma, ya kimbari dhidi ya Watuti ama shughuli kubwa ama kuna uchaguzi ndani ya Burundi na na mambo kama hayo huwa imezoeleka kwamba lazima kuwe na uh, maneno ya namna hii. Lazima kuwe na uh, kauli nzito za namna hii ambazo uh, mazingira yake yanakuwa anatengeneza kuonyesha kwamba kwa, uh, kwa vyovyote vile kunakuwa kuna mtu ambaye anaweza akasaidia katika kubusti upande mmoja ama upande wa pili katika kampeni kama hizo. Kwa hiyo sasa hivi Rwanda wanajiandaa na uchaguzi mwezi wa saba. Uh, na wametoka kwenye makumbusho ya mauaji ya kimbari mwezi wa nne, na kabla ya hapo, DRC ilikuwa ametoka kwenye uchaguzi, na wakati Burundi pia inajiandaa kwa uchaguzi. Kwa hiyo hizo zimekuwa zikichukuliwa kama kauli ambazo zina bust ama kutaka kuzuia kwa namna moja shughuli kama hizo kubwa ambazo zinakuwa zinaandaliwa katika mataifa haya. Hayo ndio mazingira yaliyojengwa katika nchi hii, lakini suala la kuhusishwa moja kwa moja, swali la msikilizaji kwamba kwa nini Rwanda inahusishwa. Kuna mchambuzi kutoka Tanzania nafikiri ama Afrika ya kusini, sijajua iko wapi, lakini yeye alikuwa ameanza kukupa historia kwa nini Rwanda inahusishwa. Tunapozungumzia Rwanda na unapozungumzia hilo kundi la eh, m ishirini na tatu, kumekuwa kuna mahusiano makubwa kwa sababu ya mazingira ambayo amejengwa, kwa sababu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekataa kata, katakata kutambua hawa watu wa wa m M23 kama watu wa Kongo na jamii ya Wanyamurenge kutambuliwa kama watu wa Kongo ama raia wa Kongo. Jambo ambalo limekuwa likitokea, wakifanya shambulizi, basi inaonekana ni Rwanda imeshambulia. Kwa hiyo hilo limekuwa likiwahusisha moja kwa moja Wanyarwanda kwa sababu wanaongea Kinyarwanda na wao wanaamini kwamba wana haki ya msingi ya kuitwa watu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ama raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Emmanuel. Naam, unachojaribu kusema ulipo katika utangulizi wako kwamba kila mara uchaguzi unapokuja basi inakuwa ni semi za kisiasa, na unapoendelea ni kwamba ni utambuzi wa hao M23 ambao wanastahili kutambuliwa ndani ya Kongo. Emmanuel, ripoti zimetolewa hata Umoja wa Mataifa umesema kwamba kundi la M23 lina silaha nzito na hatari kuliko ilivyo na jeshi la DRC Marekani imefanya utafiti wake na ukasema, sio kundi la em ishirini na tatu, lakini Rwanda iondoe wanajeshi wake nchini DRC, waondoke, warudi Rwanda. Unajaribu kusema hizi ripoti hazina uhalisia, ni porojo? Si, sitaki kusema kwamba ni porojo kwa sababu jeshi lile ukiangalia, discipline ambayo inaonyeshwa ambayo inaonyeshwa na, na, na kundi la, la, la waasi kama m, m, m ishirini na tatu inaonyesha ni dhahiri kabisa wamejikita wame, wame katika kile ambacho wanataka kukifanya na wamedhamiria. Hilo ni moja. Pili, kuwa na silaha nzito. Wana mazingira yote ya kuweza kupata silaha nzito kwa sababu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa akiagiza silaha nzito, na wanapopigana vita wanaziacha silaha hizo waasi wanazichukua. Hilo ni moja. Pili, hayo mataifa ambayo yanazungumziwa kwamba yanatoa mchango kwa M23 pia yana uwezo kweli wa kutoa msaada huo. Lakini swali la msingi la kujiuliza, ambalo hata Rwanda inajiuliza ni kwa nini wanaizungumzia Rwanda na kuihusisha kabla ya kuangalia kama kweli inahusika ama haihusiki. Sababu ya msingi ya kuihusisha hiyo sababu inatakiwa angaliwe. Hawa watu wanataka kutambuliwa kama raia serikali yao haiwatambui wala kuwalinda, na wao wanataka haki yao ya msingi. Sasa hiyo haki ya msingi wanaweza kuipata kwa namna yoyote vile, ikitokea ikiwa, ikiwa ni pamoja na vita. Naam, na pia niongeze alivyosema mwenzangu Kenneth Bwire, wataalam pia wa Umoja wa Mataifa walikuja na ripoti nyingine ambayo ilikuwa ni kama inaihusisha. Wakasema wana ushahidi e, wa kutosha kwamba Rwanda ndio inahusika katika kufadhili. Kulikuwa hata na picha zile satellite kuonyesha kwamba wanajeshi aha, wanavuka mpaka e, bila shaka, msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo. Hapa VOA uh, Swahili kutoka uh, hapa Washington DC, tumesalia na dakika moja tu. Msikilizaji yuko kwenye laini ya simu kwa chini ya dakika moja. Karibu msikilizaji, jina lako, uko wapi? changia mada ya leo in nani laba, nikikete niko malagizi Bungoma langu ni chache sana. Inauliza hii serikali ya Kongo haina polisi, haina jeshi na hata sahi kuna misaada kutoka South Africa, wanajeshi wa South Africa wako, yaani hii koma peke yake inaonekana kuna wananchi wanaunga waazi, ndio imekuwa shita ama nini? Wananchi wenyewe wameamua kujiteka ama nishitakani natokea kwa sababu, kama ni kesi, kwa nini kesi iliwezi kulita watu wake ndio? Uh, hilo swali bila shaka limesikika msikilizaji. Uh, tuta uh, komea hapo kwa sasa. Lakini tunarejea kwa sehemu ya pili, hasa wale wanaotusikiliza kupitia e, mtandao www.voaswahili.com e, wale wageni wetu watajibu hilo swali bila shaka na hakika watalijibu, e, kutoka hapa Washington. Wale mnaotuacha hasa mnaotusikiliza kwa njia ya redio, mimi naitwa BMJ Mridhi na nimekuwa na mwenzangu Kenneth Bwire. Upande wa pili tuko naye Aida Isa. Tutaonana katika sehemu ya pili. Wale mnaondoka, kwa heri kwa sasa. Live talk kutoka sauti ya Amerika VOA. Tunajadili usalama, amani, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Serikali ya Kongo ikionekana kupoteza subira, sasa inataka kwenda mahakamani, sio kushtaki waasi wa M23, mm -mm, kushtaki jirani wake Rwanda, ikidai kwamba yeye ndiyo mhusika mkubwa anaendeleza vita katika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Je, itafaulu na hilo litakomesha mapigano? Tunaye Emmanuel Mantura Msantura, ni mchambuzi. Tunaye Profesa Nasoro Kitunda, na tunaye e, Peter Bigenda. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu, wakati ambapo naambiwa kwamba msikilizaji ameondoka. Unaweza kupiga tena kwa mara nyingine, ukatoa mchango wako na pia ukatoa maoni yako lakini kabla ya kwenda katika mapumziko, BMJ Muridhi, mm -hmm. Laban alikuwa na swali la uchungu sana, ningehisi katika hisia hisi zake alimemguza sana. Siwezi nikasema moja kwa moja alivyouliza lakini, <laughs> Profesa Nasoro, hii DRC ambayo Laban anaisikia akiwa Malakisi, Bungoma, haina jeshi, haina polisi, ama ni wananchi wake wanashirikiana na waasi? Ndio likuwa swali lake. E, nafikiri ni swali zito <laughs> ambalo e, hata wananchi wenyewe wa, wa Kongo wamejiuliza mara kadhaa, maanake tumekuwa tukifikia e, wananchi wa Kongo mara kadhaa wakitaka jeshi la Monusco liweze kuondoka katika nchi yao kwa sababu waoni wanachokifanya kama wanalinda amani au wana wanaleta usalama, kwa sababu wamekuwa wakishuhudia e, majeji hayo yakiwepo lakini bado hali ya mashariki mwa Kongo imekuwa eh, hali sose ndoka. Alivyoingia kishekeji, tuliona alitangaza hata hali ya dharura katika eneo lile ya mashariki mwa Kongo, lakini bado hali imekuwa ni swali zito ambalo nafikiri uh, wananchi kidogo walijaribu wali kutupa majibu ya wananchi wa Kongo kwamba uh, wao wana hawarihishi na hali inayoendelea huko, na ndio maana mara kadhaa wamekuwa wakipaza sauti zao, wakipaza maoni yao juu ya serikali yao kwamba wanahitaji eh, nia ya dhati ya kuweza kupambana na matatizo na, na, yao na, na. Kwa sababu wanawashirika zaidi ni hawa wananchi wa kawaida eh, wanapoteza maisha yao, wanapoteza mali zao wamekuwa muda mwingi wakipoteza kutafuta nchi jirani kwenda kuwa kama wakimbizi. Kwahiyo mimi, kwa swali hili, ni swali ambalo la muhimu sana ambalo nafikiri kila kichwa cha mtu imekuwa kijiuliza kwamba hakuna jeshi. Na majibu yake jeshi lipo, polisi wapo, lakini imekuwa ni mtupa mgumu kuweza kuondoa hawa waasi, wa wa M wa, wa ishirini na tatu, na wamekuwa wakijirudia, kwa sababu mara kadhaa tulikuwa tumeambiwa Kudi hilo hilo ya, ya, ya, ya, kundi hilo limepotezwa lakini, tukaona kundi hilo limeibuka upya na nguvu ya ajabu. Na makundi haya tunayozungumza tangu miaka ya tisini, hata kundi yeo tangu miaka ya tisini huko kumekuwa na sintofahamu. Kwa hiyo mimi najaribu kusema hapa kwamba mbali na Rwanda kuhusishwa katika mgogoro huu, lakini kuna haja kubwa ya, ya ya ya serikali ya Kongo kuweza kujitathmini juu ya, ya rasilimali zilizopo na namna zinavyotumika na namna zinavyogawanywa, kwa sababu uzoefu unaonyesha maeneo mengi ambayo yana yana rasilimali kama hizi, migogoro hii imekuwa ni sehemu ya uwanja huo, na nimekuwa ni rahisi hata nchi jirani au nchi nchi mbadala zinahusishwa hasa na migogoro hiyo, kwa mimi najaribu na, na, na kusema kwamba kuna haja kubwa serikali ya Kongo kuweza kujitathmini, na upo uzoefu huo hata baadhi ya ya, ya wanajeshi ambao wamekuwa mda mwengine eh, katika uzoefu wa nyuma walikuwa ambao wanaenda kufanya maoniano na wahasi wahasi, hawa wanakuwa mda mwengine wanatoa maoni yao juu ya kutaka rasilimali namna za kugawanywa, juu ya kutaka namna ya mwenyezimu ya jia iweje kwao. Ni maswala ambayo nafikiri hatuwezi tukayachanganisha kaaoima mwanzo na haki rasilimali namna gani wananchi wanamiliki uchumi wao. Maswali haya nafikiri hajapewa uzito mkubwa, hasa ya mgogoro wa Kongo, lakini nafikiri, kwa maoni yangu, ndicho kitovu cha hasa kuipeleka kuinasua nchi ya Kongo ama kutoinasua hasa katika mgogoro huo. Kwao ni rahisi kwa nchi e, nyingine kuweza kupitisha mkono wake dhidi ya hawa hasa, na ripoti inaonyesha kama wana silaha nzito, na tumeona mara kadhaa wakuweza kuchukua vijiji, kuchukua maeneo, maanayake inaonyesha kwamba wasi hawa wana mkono wa nje ambao pia wanawasaidia wasi hawa, na hili hatuwezei kulipinga. Lakini muhimu zaidi nafikiri kwamba serikali sekedi kuweka mkakati mkubwa wa kutisama rasilimali zikoje, na je kila mtu an, an, an, anafaidika na rasilimali za na Kongo? Nadhani hapo kunaweza kukawa na mtanzuko e, tukaonboa mtanzuko huu ambao upo katika, katika nchi ya Kongo. Na mimi naahisi kwamba Peter Bigenda ana moja mawili uh, ya kusema kuhusu maswala yote ambayo tumeyazungumzia, hasa hilo la ni kwa nini kunaonekana kama hakuna polisi au mambo yako vipi, labda ana kitu cha kuongezea na uh, tumpe dakika moja moja na nusu hivi azungumze, na hata lile lililoulizwa na yule mwingine, ambaye kama kuna kitu ungependa kuongezea kuhusu kwa nini hasa Rwanda, kwa sababu najua ulikuwa umeanza uh, kuzungumza lakini tukakatiza kwa sababu ya muda. Naam, asante sana. Lile swali ni swali muhimu aliloliuliza msikilizaji kwamba kwa nini Rwanda inahusishwa zaidi sasa Wasikilizaji na wadau wenzangu katika uh, meza hii, ningependa kuwarudisha nyuma kidogo moja, wakumbuke kwamba chama cha RPF kilichokuwa kinaongozwa na kabila la watusi waliokimbia nchini Rwanda miaka ya hamsini kwenda katika nchi za iliyokuwa Zaire, Uganda na hata Tanzania na maeneo mengine kama vile Kenya, Ulaya na kwingineko walijiunga pamoja na kuunda kikundi hiki kinachojulikana kama RPF ili waweze kuikomboa wa nchi yao na hivi kurudi ndani ya taifa la Rwanda. Hiyo eh, hiyo sababu ifahamike sasa, eh, Rwanda inahusika moja kwa moja katika taifa hili la la DRC moja. Ningependa tu kusema kwamba Kinshasa haijawahi kuwakataa Wanyamlenge au raia wa Kitusi. Kwa mfano, nitakupele mfano mmoja, Kengo wa Dondo ambaye baba yake ni Myahudi na mama yake ni Mtusi, anaheshimika zaidi katika ta, ta, ta, ta, taifa la, eh, eh, la DRC. Ana, anaheshimika tangu enzi za utawala wa Mobutu ambaye ndiye aliyewahi kumteua kuwa waziri mkuu wa taifa hilo. Halafu isitoshe, pia katika utawala wa Joseph Kabila aliwahi kumteua aliyekuwa e, mkuu wa jeshi la polisi, nimemsahau jina lake, Bisengimana, kitu kama hicho, ambaye anatoka katika kabila la Watusi, ukanda wa mashariki mwa DRC. sasa Rwanda inahusika kwa sababu hawa Watusi, swala zima linaloendelea katika maziwa makuu hapa, ndugu uh, wenzangu na wasikilizaji walielewe, ni swala, ni tatizo kati ya Mbantu na na Mtusi, au kwa maneno mengine naweza nikasema ni tatizo kati ya Mbantu na Nilo aliyesoma kitabu kilichoandikwa na ndugu Leonadi, kitabu ambacho kilichapishwa miaka ya miaka ya themanini, kilichapishwa na Peramio Printing Press, kina historia nzuri sana kuhusu Watusi, kwamba wao ni bora, wao wamezaliwa watawale, wao yani ni kila kitu. Na juzi hapa juzi kate hapa Uh, raisi wetu aliyekuwa rais wetu mheshimiwa Jakaya Kikwete alipotoa maoni yake kwamba mahasimu wa mataifa haya ya Rwanda na Uganda na, na kwingineko wajaribu kukaa chini na kutafuta mwafaka wa kuweza kupata suluhisho la kudumu, eh, eh, ndugu rais wa Rwanda alikasirika mno. Sasa kwa nini mashtaka haya ya DRC pengine yanaweza yasifanikiwe? Uh, huko katika mahakama ya Uholanzi moja ni kwamba uh, uh, serikali ya DRC si haina umiliki katika maeneo haya ya mashariki, imeonekana kusuasua kutokana na kwamba kikundi hiki uh, cha magaidi wa M ishirini na tatu wamejizatiti vyema kabisa, wa, kwa sababu wanaungwa mkono na hawa. Ni watusi wanaotawala ki, Kigali ni watusi wanaotawala Kampala ni watusi kwa hivyo hawa watusi wa Kampala, watusi wa Kigali hawawezi kuwaacha ndugu zao wa mashariki, watusi hawa Wanyamlenge e, wakanyanyaswa na serikali ya Kinshasa. mm -hmm. Pamoja na kwamba serikali ya Kinshasa, madhumuni yao si kuwanyanyasa. Haya, kuna vikundi vingi. Hii ni sababu nyingine inayoweza kupelekea kwamba eh, ma, eh, kesi hii ya Uholanzi isilete mabadiliko ya shikilia hapo, hapo kando na hivyo vikundi vingi, kando na hivyo vikundi vingi vya vya, vya, vya kigaidi ambao vinapiganisha serikali, kuna vingine pia BMJ vimejiunga pamoja vikajiita wazalendo, na hivyo pia vinasaidia jeshi la DRC kupigana na hili M23 aha ameandika anapozungumzia Peter Bigenda, waandishi wa vitabu. Kuna mwandishi mmarekani anaitwa Jason Stans, amefanya kazi sana Congo zaidi ya miaka kumi. Ameandika haya yote katika kitabu chake kuhusu Congo na, na akaorodesha kila kitu pale, makabila na nini na nini na nini, ambayo yote tunazungumzia una hoja ya kusema? Sina hoja. Nilikuwa nasema tu pamoja pia na vitabu, kuna mm. wale ambao wanazungumza moja kwa moja kulingana mm -hmm. na yale wameyaona na uhalisia. Vita, vitabu bila shaka ni vizuri, kwa sababu vimeandikwa mara nyingi na wataalamu wanajua kuandika na nini na katika historia, lakini kuna wale pia wanashuhudia ambao wana maoni tofauti. Ulikuwa unasema vipi, Kenneth Bwire? so, kom... kuna ambao wanaandika kwa sababu wana malengo fulani. Hata huyu ambaye ametoka kuchangia sasa hivi mm. angeulizwa angechangia angeandika katika namna ambayo ni mtazamo wake, kwa sababu maelezo yake yanaonyesha kabisa yeye pia yupo upande mmoja. Amechagua maelezo ya Kikwete, hajachagua maelezo Nyerere. Nyerere kaelezea waziwazi, eh, tatizo lililopo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akazungumzia jinsi Mobutu alivyokuwa anataka kuwafukuza Wanyamurenge akisema kwamba si wa watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, si Wazaire bali ni Wanyarwanda na akasema wazi kabisa kwamba taifa lile walikata na kuunganisha upande ule. Kama wanafukuzwa wanyamlenge, wafukuze na ardhi yao. Lakini unapowafukuza watu na kubaki na ardhi, inakuwa unaonyesha kabisa kwamba unataka kuwanyanyasa wananchi kwao. Manyanyaso hayo ndio wanyamlenge hawataki. Tunaambiwa Bigenda ameenda lakini e Emmanuel Emmanuel, Emmanuel, umesema Bigenda amezungumzia upande mmoja wa Kikwete. Sikuzungumzia upande mmoja, tumezungumzia theories ambazo anazungumzia katika vitabu alivyochagua yeye. Kuna vitabu vingi na kuna maelezo ambayo anatolewa kwa manufaa ya watu, baadhi ya watu ambao wanakwenda kuandika hata yeye angeandika kitabu angeandika kwa mfumo huo ambao unazungumzia una, una dhana zaidi badala ya kuzungumzia kinachojiri ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa hivi mwangalie kinachotokea, watu wanauawa barabarani zaidi, hmm, na wanaoua hmm, wanapewa, wana, wanapewa ruksa na serikali kufanya hivyo, hiyo ndo inaitwa genocide. Ili mpaka itamkwa na Marekani ndio itakubalika kwamba ni genocide. Kabla haijatamkwa Marekani itaendelea kuzungumzia vitu vingine, mtafuta mkumbo huo. Oh, Peter daka moja mjibu Emanuel. Uh, daka moja kwa ustaarabu eh, ningependa kumjibu kwamba kama nilivyotangulia kusema Kinshasa haijawahi wote tunaifahamu, tunai historia ya Afrika. Afrika kabla ya mkutano wa Berlin elfu moja mia nane themanini na nne mpaka elfu moja mia nane themanini na nane sisi hatukuwa na hivi viboksi tulivyo navyo tunavyoviita mataifa au nchi za Afrika. Hawa watu ninaowaongelea hasa Watusi wanatoka katika eneo linaloitwa kwa Kiingereza the Horn of Africa walivyokuja wengine walijikuta wako Kenya, Uganda, Magharibi mwa Tanzania, Burundi, Rwanda na hata Zaire mwa mashariki hilo mwa Zaire. Si, hakuna masuala ya watu kutokea upande mmoja kwenda mwingine. Emmanuel, Emmanuel shikilia mpe bigenda dakika. Inakuja pale ambapo kutokana na kwamba wana uhusiano mkubwa wa kihistoria wa damu wanaonekana kushirikiana na vikosi vya kijeshi vinavyotoka Rwanda na haya makabila mengine ikumbuke kwamba DRC ina makabila zaidi ya mia mbili hamsini. Sasa kabila hili la wanyamlenge au kabila hili la watusi lina thamani gani kubwa zaidi kuliko makabila mengine ya DRC haya? Pita tatizo ni kwamba wanashirikiana kwa ukaribu zaidi. Kuna wahutu pia, kuna wahutu DRC washirikiani na na, na, na serikali kwa mfano, serikali za Burundi sawa, na serikali zingine, lakini hawa wameonekana ni kweli kwamba Wabelgiji walivyoikata Kongo kuna kuna wale ambao ni naweza nikasema ni Wanyarwanda lakini walijikuta wako katika nchi ya DRC. Tunao Wamasai Tanzania, tunao Wamasai Tanzania, wapo Wamasai nini? Eh, ni, Kenya. Aya, ukienda Peter. na konde wananchi wa, wa, wa, wa Tanzania wanakonde na wananchi wa, wa, wa, wa kaskazini mwa Zambia, hawa ni, ni watu wa moja. Lakini kusema kwamba Kinshasa inawanyanyasa watusi, kinasema kinaelezea historia ya e, watusi wanataka kujiona kwamba, nadhani tumeingia sana katika ukabila na unajua sote na makabila subiri, subiri. Zahidi, Emmanuel. Emmanuel. Emmanuel. Emmanuel subiri, makabila yote yanakaa mpakani, hata mimi kabila langu lipo upande mmoja na lipo pande mwingine mpakani. E, e, Emmanuel yupo yupo. Rais wa Kenya Dkt. William Ruto hapo Kigali amewasili hii leo alasiri. Na anatarajiwa kufanya mazungumzo na Paul Kagame wa Rwanda. Kenya imekuwa katika mchakato wa kujaribu kutafuta amani mashariki mwa DRC, imekuwa katika nafasi nzuri hata kujaribu kusimamia jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki kusaidia DRC kupata amani, kuleta viongozi hawa wote pamoja. Anapokutana Dr William Ruto, na anapokutana na Paul Kagame mwenye msimamo mkali, hii ni linajulikana kuhusiana na namna suala la DRC linavyoshughulikiwa, unadhani watakuwa na jadili nini la kidiplomasia kutanzua hili? Naweza ni, ni, nikasema majadiliano yoyote ambayo yanaweza kupangwa kama haya Naona tuna matatizo ya kimitambo hapo, lakini tukiendelea kutengeneza mitambo yetu. Uh, profesa Nasoro Kitunda naambua amerejea. Wakati tukijiandaa, kwanza nisome mawili matatu ambayo pia tunapenda kuwashirikisha wasikilizaji wetu ambao wanaandika kwenye mitandao ya kijamii. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook tulikuwa na swali ambalo tuliuliza: Je, umesikia kwamba DRC inataka kuishtaki Rwanda katika mahakama ya ICJ, mahakama ya kimataifa ya haki, na ni nini maoni yako? Na wakajibu kwa wingi, hili tulilizungumza leo pia katika matangazo yetu ya VOA Express e, lakini naona wanaendelea kujibu. Kwa hiyo nisome moja kutoka kwake huyu Bashiru Mnalima anasema kama ana ushahidi juu ya tuhuma dhidi yake basi ana haki ya kufanya hivyo. Anamaanisha e, kama e, DRC ina ushahidi dhidi dhidi ya Rwanda basi ina haki ya kufanya hivyo. DJ a, Shukuru Musaye wa Butembo kule DRC anasema, kusema kweli ni hatua nzuri Rwanda a, ni wanafiki. Haya ni maoni yake. Uh, pia tumeshuhudia kwamba Umoja wa Mataifa ndio wanaunga mkono Paul Kagame i, ndivyo anavyosema. Uh, sijui, uh, uh, mwenzangu Kennesi Bwire ulikuwa na jambo ambalo ulitaka labda mm. kumkaribisha nalo Profesa Kitunda tukijaribu kutengeza mitambo na soro, nilikuwa ilikuwa nimemuuliza mwenzangu Emmanuel kabla sijampoteza kuhusiana na hili la Dk. William Ruto, rais wa Kenya, yupo Kigali usiku huu ndio, kuna ni kikao cha wakurugenzi wakuu wa kampuni za hapa na pale, lakini hatuwezi futilia mbali kwamba atakapokuwa na keti na Paul Kagame, swala la usalama DRC litajadiliwa. Hmm, njia gani swala hili litakuwa likijadiliwa? kwa uchambuzi wako, unaniuliza mimi, namuuliza Nasoro. Okay, nafikiri na, na ma, ma majaribio kadhaa yamekuwa ya kifeli e, ya kuipatanisha Kongo na Rwanda e, na hiyo inaonyesha namna mgogoro huu alivyoua mkubwa baina ya nchi mbili. Lakini rais e, la Ruto maanake tunazungumzia Kenya, ambaye ni mmoja wa wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki. Eh, an, an, an, an, kwa kwa nafasi yake kama rais anaweza akalizungumzia hilo kumdokeza kuzungumza na na Paul Kagame juu ya shutuma na hizo na nini kinachoendelea hata katika nchi ya Kongo lakini nafikiri kwangu mimi kinachopaswa zaidi eh, nafasi ya umoja wa Afrika Mashariki inapaswa kujitokeza kwa sababu Kongo amekubaliwa na, na, na sasa tunazungumzia ni mwanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki na Rwanda pia ni mwanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Lakini pia swali la na msingi naeza kajiuliza, kwa nini jumuia hiyo imekuwa unaweza e, kusema aina nguvu kubwa na mwelekeo wa moja kwa moja hasa wa kukutanisha nchi hizo na kuweza ku- kuzipatanisha. Na fikiri hiyo imekuwa kama kama dosari E, katika jumuiya ya Afrika Mashariki na naweza hapo nikakumbuka e, maneno ya waasisi wetu wakina Kwame Nkrumah e, wakina Mwalimu Nyerere, ambao walikuwa wanazungumza sana juu ya umoja wa Afrika ambao ungekuwa nguzo ya kuifanya Afrika kuwa wamoja na kuheshimiana katika masuala mbalimbali. Na Nkrumah alikuwa mbali zaidi kwa sababu alizungumza kwamba e, Afrika tunapaswa kuungana sasa, baada ya nchi kupata uhuru, kwa sababu kila nchi ikipata uhuru itasambua upamwa madaraka katika vinchi zake. E, ambayo profesa, mara nyingi amekuwa akisema umoja wa Afrika au Afrika nyingi umekuwa ukisuasua kutokana na watu kukuza utaifa zaidi kwao. Tuna makabila sasa hivi ya makabila ya kiutaifa ambayo nafikiri yanatafuna nchi zetu kwao, ndo unaweza kuona inakuwa ni ngumu sana nchi moja ya Afrika Mashariki imekuwa ni ngumu sana kuiambia Rwanda na Kongo kuweza kuungana. Kila nchi inakuwa ina inatafuta maslahi yake binafsi ya kiutaifa katika nchi yake dhidi ya taifa fulani, na imeacha kuzungumza mambo ambayo anaishi, anaweza akasugua taifa fulani, kuharibu uhusiano wake, na ndicho kinachozungumza tunachokiona no, sasa katika, katika nchi hii, kwa hiyo katika nchi zetu. Kwa hiyo eh, bado Jumuiya ya Afrika Mashariki ina nafasi kubwa sana na tuache kuzipa umuhimu nchi moja moja, lakini jumuiya ya Afrika Mashariki ina jambo la kujifunza, hasa katika mgogoro huu unaendelea, na namna ya kuweza kusimika, naam, zile nguzo kuu zake za kuweza kuunganisha nchi za Afrika Mashariki. Dakika hizi chache zimesalia, uh, wageni wetu, uh, nafikiri tutatoa nafasi moja, uh, moja moja kwa kila mtu uh, kauli za mwisho mwisho, lakini eh, kwake Peter Bigenda, hata kama atakuwa anatoa kauli za mwisho ni ningependa ni kusikia maoni yako kuhusu yaliyotarajiwa na wengi kwamba baada ya rais uh, uh, Shisekedi kusema ile uh, kikosi uh, cha jumuiya ya uh, Sadek kingesaidia zaidi katika kuleta amani upande huo. Hapo tumefikia wapi? Na pamoja na kwamba hapo ulipo Afrika Kusini ilikuwa moja ya nchi iliyotuma ili vikosi vyake huko, uh, kuna tija Naweza tu nikasema nadhani kabla y kikosi hiki hakijaenda hapo DRC niliwahi kusema kwamba, eh, kwa kweli mafanikio yake yatakuwa ni kidogo, na nadhani hili linadhihirika sasa. Mimi naweza ni, tu niseme niseme tu kwamba wa Afrika sisi wenyewe tumeiangusha, tume DRC Walioweza, watu ambao wangeweza kuleta amani ya kudumu katika eneo hili la DRC ni ni jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na African Union yenyewe African Union yenyewe African Union kwa, kwa mtazamo wangu ni kama watazamaji tu, hakuna kinachoendelea sasa. DRC inapokimbilia Uholanzi, ile mahakama haina meno ya kung'ata. Wanaweza wakatoa wa maamuzi yao, lakini huo ubavu wa kung'ata hawana, na haya tumeyashuhudia mm. Israeli kwa mfano, tumemwona Putin kwa mfano nani nani, nani ana ubavu wa kwenda kumkamata Putin pale Moscow? Hakuna. Kwa hiyo, tu, wale ambao wana uwezo wa kuisaidia Kongo kuondokana na taharuki hii ilikuwa ni African Union yenyewe, kwa sababu wanacho kitengo cha, cha usalama na hata jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki, lakini jumuiya hii kwa mfano ukitazama jumuiya ya Afrika Mashariki ina matatizo hawawezi eh, kupata suluhisho la kudumu katika maeneo haya, na tatizo lingine ambalo linaweza eh, eh, kupelekea kwamba eh, DRC si huwe na mafanikio zaidi. Tumekiona kikundi kilichokutana Nairobi pale Naam. kikundi hiki kina silaha na, na lengo lao ni kuiangusha serikali ya kisasa. Sasa uh, uh, uh, Nairobi iliwakaribisha hawa sasa kama unawakaribisha watu kama hawa wanakaa chini, unawapa -unawapa meza na viti wanakalia, kwangu mimi hapo napata ukakasi Peter. Na, ni hapo tata, Peter, hapo tata, hapo hapo hapo ilikuwa kutafuta suluhu. Angalau unapotafuta kitu unabofya kila mahali, unatafuta huku na huku, nini kitafanya kazi? Emanuel, je, maoni yako ya kumalizia? Kennes uh, akija Emanuel nikuwa nataka nisome pia, huyu anaitwa Pier l Viakuno anasema uh, ya muhimu ni Rwanda ipambane na DRC badala ya kwenda mahakamani. Emanuel sijui kama upo, tumpe Nasoro na. Emanuel upo, Nasoro, Profesa nasoro. Na, aya na, na. Uh, kauli za mwisho eh, endelea mimi ni, ninachokisema kwamba e, serikali ya Tshisekedi <coughs> ina la kujifunza katika hili lakini pia e, hasa katika kujimarisha e, juu ya kuhakikisha kwa zaidi kwamba wananchi wana faidi zaidi a rasilimali zilizopo katika nchi ya Kongo, e, na mgawanyo sawa wa rasilimali nafikiri inaweza ikasaidia, lakini pia hatuwezi tuka tukaacha nafasi ya kijeshi eh, katika eneo hilo ni muhimu eh, na muhimu zaidi nafikiri, jumuia ya Afrika mashariki na umoja wa Afrika, na umoja Afrika haipaswi tukuwa kama watazamaji, na haja ya kufanya eh, majum ma kuleta mazungumzo pamoja juu ya nchi hizo, na si tu hii mazungumzo tu ya kukutana kwenye meza na kunywa kahawa, lakini lazima kuwe na mazungumzo endelevu na mazungumzo ambayo kweli yana nia ya, ya kuweza kuleta suluhu katika mataifa hayo, Professor... Jambo la mwisho ni hilo kwamba nam suluhu ya Kongo italetwa na Wakongo wenyewe, juu ya kutafuta suluhu ya namna gani utajiri uliopo unawanufaisha Wakongo wote. Hii nafsi inaweza ikawa e, nafasi ya dimu ya kongo kuweza kutoka katika mtanziko uliokuwa nao kwa sekunde thelathini profesa hili swali nitaka nimuulize emmanuel lakini kwa njia moja kwa sababu fulani uh, hayupo kwenye laini ya simu nitaka kuuliza tu kwa sababu nimeona kwenye mitandao wengi sana wakiuliza baada ya yote ambayo tumeyazungumza hapa ripoti sijui za umoja wa mataifa eh, kushutumiwa na marekani na nini eh, ni kuonyesha kwamba rais paul kagame ana nguvu kiasi kwamba uh, kama wanasema amefanya hivyo lakini hawezi kuwajibishwa moja kwa moja na hawa ambao wanamshutumu, mashirika makubwa namna hiyo. Sekunde thelathini, Profesa, tufunge kazi. Nafikiri na katika jumuia za, za, za, za, za, za, ki, za kiulimwengu kuna, kuna kuna kuna marafiki na, na maadui pia lakini diplomasia pia ipo ambayo nafikiri, ambayo Kagame eh, anaitumia zaidi, na unaweza kusema ana nguvu ambayo kama mfano watolewa wa rais wa, wa Putin, namna ababaishwi na na mahakama hizo ambazo zilizopo. Kwa hiyo eh, lakini mara kadhaa hata mahakama hiyo ya, ya ICJ imekuwa ikishutumiwa <laughs> zaidi ya kudili na masuala ya mambo zaidi ya kiafrika za kuliko mambo ambayo yanatokea huko. Asante uh, sana Profesa Nasoro Kitunda. Ndio muda tuliokuwa nao katika live talk hii leo. Tumekuwa tukizungumza kuhusu amani na usalama au ukosefu wake katika DRC baada ya matukio kadhaa ambayo yameshuhudiwa katika siku za karibuni. Tulikuwa na Emmanuel Masatura, Profesa Nasoro Kitunda na vilevile vile Peter Bigenda, wote hao wakichambua siasa za eneo hilo ama DRC na, mambo na, na DRC na mambo na, na Rwanda ambayo imetajwa kwa njia moja au nyingine. Ni hayo tu tuliyokuwa nayo kwa leo kwa niaba ya wenzangu wote. Mimi naitwa BMJ Mrithi nimeshirikiana na, na Kenneth Bwire na tulikuwa pia naye Aida Isa, kwa heri ya kuonana. <laughs>